Kết quả 1 đến 4 của 4
    hunght511993 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin các bác sĩ giúp em!

Em là nam, năm nay 17 tuổi, hồi bé em có xem 1 tập phim khoa học giới thiệu về bệnh tâm thần phân liệt, và em bị ám ảnh từ hồi đó, nhưng cái nỗi sợ bị mặc bệnh tâm thần phân liệt trước đây chỉ là nỗi sợ bình thường, em thường chia sẻ với bố mẹ thì cảm thấy an tâm hơn và hết sợ. Nhưng từ đầu năm 2008, cái nỗi sợ ấy lại bùng lên và dường như ám ảnh em mãnh liệt hơn, nó là những ý nghĩ sợ mình bị mắc bệnh và nó cứ lặp đi lặp lại trong đầu em, dày vò, hành hạ em, có lúc em cảm thấy hoảng sợ như mình có thể phát điên lên, lúc đấy em chỉ nghĩ đến cái chết. Nỗi sợ này chủ yếu là các ý nghĩ cứ lặp đi lặp lai như: em ko biết mình làm có đúng ko, nói có gì sai ko, khi ra đường thì em sợ ko biết đường về, làm cái gì thì cũng có ý nghĩ trong đầu là: "mình có biết mình đang làm gì ko". Những lúc ấy em chỉ hơi ra mồ hôi nhẹ, ko có biểu hiện gì về cơ thể cả, nhưng các ý nghĩ, câu hỏi cứ lặp đi lặp lại, nó chỉ thoáng qua thôi đã làm em sợ rồi, VÀ nó thường xuất hiện theo chu kì: trong 1 tháng thì thường có khoảng 1 tuần em trở lại bình thường, ko bị nó dày vò nữa. Em đã thử mọi cách để giảm bớt những lo lắng trong đầu mình, nhưng em càng cố thì càng cảm thấy sợ hãi hơn. Em cũng rất sợ và chưa dám nói với ai cả, mà em cũng ko dám đi đến phòng khám cũng vì sợ những người bị mắc bệnh ở đấy, em thường ko dám đối mặt với nỗi sợ của mình như: xem TV mà nghe đến thậut ngữ như tâm thần, thần kinh thì em cảm thấy lạnh người và chuyễn sang kênh khác ngay,...Hiện nay, những ý nghĩ này làm đảo lộn cuộc sống của em, mặc dù khi em tập trung vào học hay làm gì đố thì em quên hết, ko bị ý nghĩ hành hạ nữa, nhưng mỗi khi nghỉ ngơi là bị nó dày vò. Em mong các bác sĩ tư vấn giúp em, và theo kinh nghiệm của các bác sĩ, mọi người xem bệnh của em có thể chữa được hay ko. Em chỉ muốn sống như người bình thường, ko cò lo âu, sợ hãi gì nữa. Em xin cảm ơn!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn hunght511993 ! Mình xin được chia sẽ cùng bạn những nổi o sợ này! Con người mà ai cũng có một nỗi ám ảnh nào đấy làm cho người ta sợ hải. Nhưng vấn đề là ta phải biết cách đối đầu với nỗi sợ và tìm cách kiểm soát nó bằng những ý nghĩ tích cực.

Theo mình thấy bạn nên tham gia nhiều hơn những hoạt động xả hội như là tham gia các tổ chức từ thiện, hoặc tham gia giả ngoại cùng với bạn bè. Hoặc là đề ra những mục tiêu tri thức mà mình ao ước từ đó những ý nghĩ ám ảnh sẽ dần dần biến mất vì bạn không có thời gian mà nghĩ tới nó.

Chuyện thứ hai mà bạn nên làm đó là đến các trung tâm tư vấn về tâm lý để được các chuyên gia tâm lý giúp đỡ nhé.

Thân mến chào bạn. Chúc bạn mau chóng vượt qua khó khăn!

Trích dẫn Gửi bởi lucky_star Xem bài viết
    Chào bạn hunght511993 ! Mình xin được chia sẽ cùng bạn những nổi o sợ này! Con người mà ai cũng có một nỗi ám ảnh nào đấy làm cho người ta sợ hải. Nhưng vấn đề là ta phải biết cách đối đầu với nỗi sợ và tìm cách kiểm soát nó bằng những ý nghĩ tích cực.

Theo mình thấy bạn nên tham gia nhiều hơn những hoạt động xả hội như là tham gia các tổ chức từ thiện, hoặc tham gia giả ngoại cùng với bạn bè. Hoặc là đề ra những mục tiêu tri thức mà mình ao ước từ đó những ý nghĩ ám ảnh sẽ dần dần biến mất vì bạn không có thời gian mà nghĩ tới nó.

Chuyện thứ hai mà bạn nên làm đó là đến các trung tâm tư vấn về tâm lý để được các chuyên gia tâm lý giúp đỡ nhé.

Thân mến chào bạn. Chúc bạn mau chóng vượt qua khó khăn!
    Mình cảm ơn bạn lucky_star nhiều lắm! Đúng là gia đình tớ giữ tớ lắm, chẳng cho mình đi đâu cả, đến xin đi đá bóng cũng chẳng được, nên mình suốt ngày làm bạn với cái máy tính thôi. Mà năm nay mình vừa mới đỗ ĐH (vì mình học sớm 1 tuổi), chắc mình sẽ khác khi trở thành SV. Nhưng khổ nỗi những cái ý nghĩ sợ này cứ chi phối mình, làm cai gì mình cũng sợ là ko làm được, hay mình đang làm gì đây, và có lúc còn chẳng biết mình là ai nữa. Nhưng dù sao mình cũng rất cám ơn những lời khuyên chân thành của lucky_star, mình sẽ cố gắng đi khám trong thời gian sớm nhất, mà lucky_star có biết TT nào có uy tín không, làm ơn chỉ cho mình với, mình xin chân thành cảm ơn!

Mình cảm ơn bạn lucky_star nhiều về những lời khuyên chân thành của bạn