Kết quả 1 đến 4 của 4
    mrserious Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin bác sĩ giúp em về bệnh thiểu năng tuần hoàn não và xét nghiệm máu

Mẹ em năm nay 45t. khoảng 1 tháng nay bỗng dưng sút cân (sút khoảng 5-6 kg), sốt trong vài ngày, (bây giờ không còn sốt) sau đó chán ăn, ăn nhưng rất ít , người hay mệt mỏi. đau đầu, Mất ngủ (một đêm mẹ e ngủ chỉ 4,5 tiếng, có khi ít hơn) Trong những ngày này mẹ em cũng có bị viêm mũi dị ứng đã lâu thường xuyên gây đau đầu, hắt hơi. Mẹ em đã đi khám bác sĩ và xét nghiệm máu (sau khi ăn) được thông báo kết quả là Thiếu máu. Bác sĩ bảo mẹ em về nếu vài hôm sau không đỡ thì lên làm các xét nghiệm khác.

SAu đó mẹ e lên một bệnh viện lớn trên Sài Gòn khám tổng quát. sau khi làm hết các xét nghiệm máu/đường, X.quang, siêu âm, điện tâm, điện não và cả khám chuyên khoa thần kinh theo đề nghị cảu bác sĩ , được bác sĩ chẩn đoán bị Rối loạn lo âu, kết quả điện não ghi là " Td thiểu năng tuần hoàn não". E xin hỏi các bac sỉ triệu chứng của mẹ e có đúng là bệnh đó không ạ. Vì e thấy mẹ e bỗng dưng sút cân nhiều, e có lên mạng thì thấy các triệu chứng của bệnh Bạch cầu cũng có những dấu hiệu tương tự trên. Nên e mong các bác sĩ và mọi người quan tâm và giải đáp cho thắc mắc của e. trong khi chờ đợi e xin chân thành cảm ơn.
    đây là kết quả xét nghiệm của mẹ e, e xin phép ghi lên.

WBC 4.72 K/uL

neutrophils 46.1%
    Eosinophils 3.67%
    monocytes 11.9%
    Bacophils 1.61%
    Lymphocytes 36.7 %

RBC 4.07

hematocrit 38.4 %
    MCV 94.5 fL
    MCH 31.0 pg
    MCHC 32.8 g/dL
    RDW 13.8%
    hemoglobin 12.6 g/dL
    platelets 218

( lần xét nghiệm trước lượng WBC của mẹ e là 8.2 K/uL. lần này xét nghiệm e thấy giảm còn như trên )

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi mrserious Xem bài viết
    Mẹ em năm nay 45t. khoảng 1 tháng nay bỗng dưng sút cân (sút khoảng 5-6 kg), sốt trong vài ngày, (bây giờ không còn sốt) sau đó chán ăn, ăn nhưng rất ít , người hay mệt mỏi. đau đầu, Mất ngủ (một đêm mẹ e ngủ chỉ 4,5 tiếng, có khi ít hơn) Trong những ngày này mẹ em cũng có bị viêm mũi dị ứng đã lâu thường xuyên gây đau đầu, hắt hơi. Mẹ em đã đi khám bác sĩ và xét nghiệm máu (sau khi ăn) được thông báo kết quả là Thiếu máu. Bác sĩ bảo mẹ em về nếu vài hôm sau không đỡ thì lên làm các xét nghiệm khác.

SAu đó mẹ e lên một bệnh viện lớn trên Sài Gòn khám tổng quát. sau khi làm hết các xét nghiệm máu/đường, X.quang, siêu âm, điện tâm, điện não và cả khám chuyên khoa thần kinh theo đề nghị cảu bác sĩ , được bác sĩ chẩn đoán bị Rối loạn lo âu, kết quả điện não ghi là " Td thiểu năng tuần hoàn não". E xin hỏi các bac sỉ triệu chứng của mẹ e có đúng là bệnh đó không ạ. Vì e thấy mẹ e bỗng dưng sút cân nhiều, e có lên mạng thì thấy các triệu chứng của bệnh Bạch cầu cũng có những dấu hiệu tương tự trên. Nên e mong các bác sĩ và mọi người quan tâm và giải đáp cho thắc mắc của e. trong khi chờ đợi e xin chân thành cảm ơn.
    đây là kết quả xét nghiệm của mẹ e, e xin phép ghi lên.

WBC 4.72 K/uL

neutrophils 46.1%
    Eosinophils 3.67%
    monocytes 11.9%
    Bacophils 1.61%
    Lymphocytes 36.7 %

RBC 4.07

hematocrit 38.4 %
    MCV 94.5 fL
    MCH 31.0 pg
    MCHC 32.8 g/dL
    RDW 13.8%
    hemoglobin 12.6 g/dL
    platelets 218

( lần xét nghiệm trước lượng WBC của mẹ e là 8.2 K/uL. lần này xét nghiệm e thấy giảm còn như trên )
    Nguyên nhân gì khiến mẹ bạn chán ăn và khó ngủ, có phải đang lo lắng hay lo nghĩ việc gì đó không. Với kết quả xét nghiệm trên thì mẹ bạn không thiếu máu. Sau khi khám và điều trị thuốc, mẹ bạn có đỡ không?

mrserious Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

dạ thưa bác sĩ đúng là cũng có một số nguyên nhân ở gia đình nên mẹ e mới suy nghĩ nhiều, mẹ e chỉ mới uống thuôc vài hôm nay nên kết quả cũng chưa được nhiều. Nhưng cái em lo lắng ở đây là em lên mạng thấy triệu chứng cũa bệnh Bạch cầu (ung thư máu) cũng có những dấu hiệu giống như vậy nên em thấy lo. Mong bác sĩ giải đáp cho e với. cách đây khoảng 3 tuần thì mẹ e đi xét nghiệm máu lần 1 kết quả bên dưới đây nên bác sĩ bảo thiếu máu,.WBC = 8.2 K/uL
    RBC 3,94 M/uL

HGB 11.5 g/uL

HCT 34,4%

PLT 280 K/ul

MCV 87,4 fl
    MCH 29,2
    MCHC 33,4
    RDW 14,3%
    MPV 7,8 fl .
    Còn kết quả xét nghiệm máu mới đây vài hôm em đã ghi như ở trên topic ạ, e xin chân thành cảm ơn và mong bác sĩ quan tâm.

binhhoa Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn đừng quá lo lắng, kết quả xét nghiệm máu này mẹ bạn đã cải thiện tình trạng thiếu máu, BC thì tôi không thấy nhưng kết quả lần trước thì Bạch cầu bình thường. Nói chung mẹ bạn cứ yên tâm dùng thuốc nha!

Các Chủ đề tương tự

1. Xin bác sĩ tư vấn kết quả xét nghiệm chức năng gan
    Bởi tuyenpham trong diễn đàn Tư Vấn Viêm Gan B
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 28-07-2012, 08:32 PM
  2. Dấu hiệu bị thiểu năng tuần hoàn não
    Bởi Nammap trong diễn đàn Nội Thần Kinh
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-11-2010, 12:12 PM
  3. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 05-09-2010, 11:35 PM
  4. Mất khả năng ngôn ngữ vì nghiện game.
    Bởi honeybear trong diễn đàn Mọi Người Cùng Khỏe
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 11-09-2009, 11:49 PM