Kết quả 1 đến 3 của 3
    lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Arrow Tìm hiểu về bệnh Động kinh

Người bệnh thường che giấu là mình đang bị động kinh, một căn bệnh còn bị xã hội kỳ thị.

Động kinh là tình trạng phóng điện bất thường ở các nơron thần kinh

Định nghĩa

Đây là một bệnh lý cũng khá phổ biến, chẳng hạn như ở Châu Âu cứ mỗi 1.000 người thì có một người bị bệnh động kinh, trong đó cứ hai bệnh nhân thì có một là trẻ em.

Người ta chỉ thật sự chuẩn đoán động kinh là có các cơn tái diễn. Các cơn này tương ứng với một đợt phóng điện bất bình thường của các nơron thần kinh nằm trên một diện tích ít hay nhiều của vỏ não. Các triệu chứng thay đổi tuỳ theo vị trí và diện tích của vùng não bị ảnh hưởng. Nhiều nguyên nhân được cho có thể là nguồn gốc của những cơn động kinh này, chẳng hạn như khối u, sẹo sau chấn thương, dị dạng đủ loại, nhưng cũng có cả yếu tố di truyền.

Những dạng khác nhau của cơn động kinh là gì?

Có hai dạng chính:

- Thứ nhất là cơn động kinh toàn thể, trong đó sự phóng điện nơron lan tỏa. Cơn động kinh bắt đầu bằng một sự mất tri giác tức thời kéo dài vài phút, bệnh nhân bị ngã đột ngột, cùng toàn bộ cơ thể, tăng tiết nước bọt và có sự rung giật ở các chi.

Ở những cơn động kinh toàn thể khác, ít gây thương tổn hơn, chỉ dẫn đến tình trạng vắng ý thức trong vài giây hay những rung giật ngắn ngủi của các chi.

- Thứ hai là những cơn động kinh cục bộ, có những triệu chứng tương ứng với vùng bị ảnh hưởng, ví dụ như những rối loạn thị giác, các ảo giác, những cử động không tự ý và vắng ý thức kéo dài vài phút đối với một số bệnh nhân, với tình trạng mất toàn bộ sự làm chủ hành vi, do đó dẫn đến mất năng lực nghiêm trọng khi cơn xảy ra thường xuyên.

Những dấu hiệu báo trước của cơn động kinh là gì?

Có những người bắt đầu bằng một cơn động kinh nhỏ trong chốc lát trước khi cơn trở nên nghiêm trọng hơn. Nếu có đủ thời gian (khoảng 10 phút), một thuốc có tác dụng nhanh đôi khi có thể tránh được cơn xảy ra. Nhưng hầu hết các bệnh nhân không có một dấu hiệu báo trước nào, do đó cần có một điều trị thường xuyên.

Những điều trị cổ điển và những chỉ định của chúng?

Có nhiều loại thuốc chống động kinh với các tác dụng khác nhau nhưng mục đích đều giống nhau, đó là sự ngăn cản sự biểu hiện của triệu chứng. Cần phải khẳng định rằng không có một loại thuốc nào có thể chữa lành được bệnh.

Những loại thuốc uống cho phép kiểm soát các cơn động kinh ở khoảng 60% số bệnh nhân.

Như vậy, đối với 40% số bệnh nhân còn lại, cần phải có những loại thuốc điều trị hiệu quả hơn.

Theo giaoducsuckhoe.net

quyenthanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bố mình bị xuất huyết não khá nặng, sau 1 tháng điều trị ở BV Việt Nhật, thì bố mình cũng bình phục khá nhiều nhưng sau khi về nhà gần 2 tháng thì bố mình bị 1 cơn co giật và nằm mê man 30p rồi tỉnh lại bình thường, đi khám thì bác sĩ nói là bố mình bị động kinh, và có kê cho đơn thuốc nhưng uống rồi bố mình ko đỡ cứ khoảng 1 tháng bố mình lại bị 1 lần, mình rất lo lắng, vì gd cũng khó khăn nên ko có thời gian theo bố mình thường xuyên, để khi bệnh tái phát còn kịp thời chăm sóc cho bố.
    Mình rất buồn, không biết bệnh bố mình có thể chữa khỏi ko? bố mình 51t rồi, ko biết bị như thế có ảnh hưởng tới sức khỏe của bố ko? Ai có biết thông tin gì thì pm cho mình nhé : YM: quyenthanh_3

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi quyenthanh Xem bài viết
    Bố mình bị xuất huyết não khá nặng, sau 1 tháng điều trị ở BV Việt Nhật, thì bố mình cũng bình phục khá nhiều nhưng sau khi về nhà gần 2 tháng thì bố mình bị 1 cơn co giật và nằm mê man 30p rồi tỉnh lại bình thường, đi khám thì bác sĩ nói là bố mình bị động kinh, và có kê cho đơn thuốc nhưng uống rồi bố mình ko đỡ cứ khoảng 1 tháng bố mình lại bị 1 lần, mình rất lo lắng, vì gd cũng khó khăn nên ko có thời gian theo bố mình thường xuyên, để khi bệnh tái phát còn kịp thời chăm sóc cho bố.
    Mình rất buồn, không biết bệnh bố mình có thể chữa khỏi ko? bố mình 51t rồi, ko biết bị như thế có ảnh hưởng tới sức khỏe của bố ko? Ai có biết thông tin gì thì pm cho mình nhé : YM: quyenthanh_3
    Chào bạn quyenthanh!

Động kinh là một căn bệnh thường gặp trong nhóm các bệnh thần kinh. Đặc biệt, tới 60% số bệnh nhân của căn bệnh này là trẻ em. Bệnh động kinh do nhiều nguyên nhân gây ra, như do khi sinh ra bị ngạt, do chấn thương sản khoa; bị bệnh sau nhiều lần sốt cao, co giật, sau viêm màng não mủ, sau chảy máu nội sọ, chấn thương sọ não…

Động kinh nếu được phát hiện sớm và điều trị đúng cách thì khả năng hoàn toàn khỏi bệnh là rất cao. Tất nhiên không phải có thể chữa khỏi được tất cả các trường hợp động kinh nhưng có thể khẳng định: nếu tuân theo đúng phác đồ điều trị, mọi bệnh nhân đều có thể giảm được cơn co giật.

Điều trị bệnh động kinh cũng cần phải kiên trì. Sau khi điều trị hết cơn co giật, bệnh nhân phải tiếp tục điều trị ngoại trú, uống thuốc trong 2-3 năm có thể khỏi bệnh hoàn toàn. Tuy nhiên, khoảng 2-3% bệnh nhân bị bệnh động kinh sau một thời gian khỏi bệnh bị lên cơn co giật lại.

Điều quan trọng nhất đối với người bị bệnh động kinh là tình yêu thương, sự quan tâm của gia đình, người thân, sự thông cảm của bạn bè và những người xung quanh... để không cảm thấy mặc cảm, thấy mình khác biệt với mọi người.

Bệnh động kinh có thể chữa khỏi hoàn toàn, nghĩa là sau một thời gian dài chữa trị, bệnh thuyên giảm dần và hoàn toàn các cơn mà không cần dùng thuốc nữa. Điều chủ yếu và quan trọng là bệnh nhân và gia đình bệnh nhân cần hết sức kiên nhẫn. Trong việc chữa trị bệnh động kinh, sự hợp tác giữa gia đình và thầy thuốc là vô cùng cần thiết.

Chúc bác nhà mau chóng khỏe mạnh!