Kết quả 1 đến 8 của 8
    Nghiemtuc307 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Thắc mắc về mùi và vị sau khi bị tai nạn

vừa rồi con có bị 1 tai nạn giao thông, con chỉ bị xây sát và bị khâu vết thương ở ngoài tai. Đã chụp ct thì không bị ảnh hưởng gì đến đầu. Nhưng từ ngày bị tai nạn mỗi lần đến bữa ăn hay là nghe mùi thức ăn thì con không nghe mùi thức ăn như trước đây nữa mà nghe 1 mùi rất lạ, và khi ăn cũng nghe 1 mùi giống như mình vừa ngửi thấy. bác sĩ cho con hỏi là tại sao con lại bị như vậy và cách giải quyết như thế nào?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi Nghiemtuc307 Xem bài viết
    vừa rồi con có bị 1 tai nạn giao thông, con chỉ bị xây sát và bị khâu vết thương ở ngoài tai. Đã chụp ct thì không bị ảnh hưởng gì đến đầu. Nhưng từ ngày bị tai nạn mỗi lần đến bữa ăn hay là nghe mùi thức ăn thì con không nghe mùi thức ăn như trước đây nữa mà nghe 1 mùi rất lạ, và khi ăn cũng nghe 1 mùi giống như mình vừa ngửi thấy. bác sĩ cho con hỏi là tại sao con lại bị như vậy và cách giải quyết như thế nào?
    Như vậy thì tôi không nghĩ là do tai nạn. Bạn có bị sổ mũi hay cảm mấy ngày gần đây không ? Bạn thử ngửi các mùi nước hoa xem có phân biệt được không ?

Không, em chỉ bị tai nạn xong là có vấn đề về mùi vị luôn, em vẫn ngửi đc mùi nước hoa. Mùi thức ăn thì không được

Không, em chỉ bị tai nạn xong là có vấn đề về mùi vị luôn, em vẫn ngửi đc mùi nước hoa. Mùi thức ăn thì không được
    Vậy là vấn đề khứu giác của bạn không bị ảnh hưởng mà chỉ bị vị giác thôi đúng không ? Bạn nếm và phân biệt được chua cay mặn ngọt chính xác không ?

Khi em ăn thức ăn hay ngửi thức ăn đều không được, nó thành ra 1 mùi, vị khác, rất lạ chứ không phải là mùi, vị thật sự của thức ăn đó. Em vẫn cảm nhận đc chua, cay, ngọt, mặn

Khi em ăn thức ăn hay ngửi thức ăn đều không được, nó thành ra 1 mùi, vị khác, rất lạ chứ không phải là mùi, vị thật sự của thức ăn đó. Em vẫn cảm nhận đc chua, cay, ngọt, mặn
    Vấn đề này có vẻ lạ là vì bạn vẫn phân biệt đươc mùi nước hoa trong khi chỉ có thức ăn là cảm thấy có mùi khác. Đây không phải là dạng tổn thương thần kinh sau chấn thương, tôi nghĩ có thể là do tâm lý nữa chăng vì bình thường nếu tổn thương khướu giác thì các mùi khác bạn cũng khó phân biệt chứ không chỉ là mùi của thức ăn thế này !

vậy có lẽ nó có tự động hồi phục được không ạ

vậy có lẽ nó có tự động hồi phục được không ạ
    Tôi nghĩ có thể được. Bạn theo dõi thêm 1 thời gian xem sao !