Kết quả 1 đến 2 của 2
    LittleTiger's Avatar
    LittleTiger Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Question Rối loạn tiền đình ???

Cho em hỏi có phải cứ nhức đầu, chóng mặt nhiều là bị rối loạn tiền đình không.

Em thường xuyên bị như vậy . Có cần đi khám bác sĩ không ? Cái này chữa như thế nào ??

Mà thật ra em cũng không rõ "rối loạn tiền đình " là gì nữa, chỉ nghe người ta ói vậy thôi.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Rối loạn tiền đình là một chẩn đoán sau cùng sau khi đã loại trừ hết các nguyên nhân gây ra đau đầu khác, ví dụ như viêm màng não, viêm xoang, đau đầu Migrain,... Do trong thư bạn không mô tả nhiều về triệu chứng của mình một cách cụ thể nên mình cũng khó lòng giúp bạn dược nhiều hơn. Nếu bạn cảm thấy khó chịu nhiều về chứng đau đầu này thì bạn nên đi khám chuyên khoa thần kinh để được điều trị thích hợp.

Tiếp theo mình xin trả lời bạn về rối loạm tiền đình là gì. Tiền đình cùng với tiểu não là các cơ quan giúp giữ thăng bằng của cơ thể. Tiền đình gồm một hệ thống ống bán khuyên chứa nội dịch từ đó có các cơ quan cảm nhận về vị trí không gian của cơ thể. Rối loạn tiền đình sẽ có các triệu chứng giống như say tàu xe: chóng mặt đau đầu và nôn ói, do sự chuyễn động bất thường của nội dịch.

Thân mến chào bạn.