Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: nội thần kinh

iyakty305 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định nội thần kinh

Bác sĩ cho cháu hỏi phía trên gáy đầu tự nhiên có xương bị chổm hơn so với bên phải, sờ ko đau. Tìm hiểu thì có vẻ giống xương chẩm nhưng ko nằm ngay giữa mà hơi lệch về bên trái tí. Trời lạnh hay đi ra ngoài đường gió lạnh thì có hơi nhức đầu bên trái, nhưng ở nhà k mở máy lạnh thì bình thường, k nhức. Hoạt động bình thường. Vậy có sao k ạ?
    Lần sửa cuối bởi iyakty305, ngày 30-12-2015 lúc 07:27 AM.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi iyakty305 Xem bài viết
    Bác sĩ cho cháu hỏi phía trên gáy đầu tự nhiên có xương bị chổm hơn so với bên phải, sờ ko đau. Tìm hiểu thì có vẻ giống xương chẩm nhưng ko nằm ngay giữa mà hơi lệch về bên trái tí. Trời lạnh hay đi ra ngoài đường gió lạnh thì có hơi nhức đầu bên trái, nhưng ở nhà k mở máy lạnh thì bình thường, k nhức. Hoạt động bình thường. Vậy có sao k ạ?
    Bình thường ở sau gáy 2 bên là ụ chẩm, kích thước có thể chênh lệch đôi chút. Còn việc ban bị nhức đầu khi trời lạnh thì nên đi khám để loại trừ viêm xoang !

Vậy gần lên trên tí cách khoảng 3cm cũng có xương trái chổm hơn xương phải thì sao ạ? Sờ nó cũng k đau, có phải xương chẩm k ạ?
    Lần sửa cuối bởi iyakty305, ngày 30-12-2015 lúc 06:01 PM.

Vậy gần lên trên tí cách khoảng 3cm cũng có xương trái chổm hơn xương phải thì sao ạ? Sờ nó cũng k đau, có phải xương chẩm k ạ?

Đây là hình ảnh xương phía sau, chỗ nhô lên ở phía dưới là ụ chẩm. Bạn so sánh thử xem !

Vậy chỗ xương chẩm có xương to hơn bình thường là do phát triển xương sọ đúng k ?

Vậy chỗ xương chẩm có xương to hơn bình thường là do phát triển xương sọ đúng k ?
    Nếu từ nhỏ đã vậy, không phải do chấn thương gì thì tức là bình thường bạn ạ !

Cháu chỉ mới phát hiện gần đây, ban đầu chỉ 1 bên nhưng bây giờ thì cháu sờ có cảm giác như 2 bên nó đều chổm gần bằng nhau. Cháu có bác làm ở y tế phường sờ thì bảo nó là sọ khỉ, k sao cả. Nhưng cháu hơi lo..
    Lần sửa cuối bởi iyakty305, ngày 04-01-2016 lúc 09:54 AM.

Cháu chỉ mới phát hiện gần đây, ban đầu chỉ 1 bên nhưng bây giờ thì cháu sờ có cảm giác như 2 bên nó đều chổm gần bằng nhau. Cháu có bác làm ở y tế phường sờ thì bảo nó là sọ khỉ, k sao cả. Nhưng cháu hơi lo..
    Nếu không đau nhức gì vùng đó thì cũng không lo. Theo dõi thêm thôi bạn nhé !

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 17-11-2014, 10:40 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 05-12-2012, 07:33 PM
  3. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-11-2012, 09:46 PM
  4. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 13-11-2012, 06:47 PM
  5. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-11-2012, 09:37 PM