Kết quả 1 đến 10 của 10
    phamthuhoai Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Nang não có chữa được không ?

Chào bác sĩ! Con gái tôi được hơn 4 tháng, khi tôi có thai cháu 31 tuần bác sĩ phát hiện cháu bị nang não, nhưng vợ chồng tôi vẫn sinh cháu. Ba tháng đầu không có vấn đề gì xảy ra, đến khi bất đầu sang tháng thứ 4, cháu bị co giật, tôi đã cho cháu đi khám và chụp cộng hưởng từ ở bệnh viện nhi trung ương, đây là kết quả :
    "Hình ảnh nang dịch vị trí sau thùy chẩm phải, cạnh liềm đại não, kích thước 35*24mm, dịch tương đối đồng nhất, tăng tín hiệu trên T2W, giảm tín hiệu ít hơn dịch não tủy trên T1W. Nang dịch này có gây hiệu ứng khối đè ép vào thùy chẩm phải. Ngoài ra còn có nang dịch khác cùng tính chất nằm ngay sau đồi thị bên trái, kích thước 14*22mm.
    Thể tích thùy trán phải lớn hơn thùy trán trái, một số hồi não phát triển qua đường giữa sang bên trái bán cầu. Không thấy hình ảnh khối khu trúhay xuất huyết não màng não.
    Não thất bên giãn nhẹ, bờ não thất không cân đối.
    Kích thước tuyến yên bình thường, tuyến yên, cuống tuyến yên rõ nét."
    Xin hỏi bác sĩ với kết quả như vậy, có cách để chữa cho cháu khỏi hẳn không? Nếu có cách gì hoặc nơi nào chữa được vợ chồng tôi rất mong có thể chữa được cho cháu, để cháu phát triển bình thường như những trẻ khác. Xin cảm ơn bác sĩ.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn phamthuhoai!

Theo như những gì mô tả hình ảnh học, bé nhà có một tổn thương choáng chổ trong hệ thần kinh trung ương. Đây có thể là một bất thường bẩm sinh, và bất thường này có thể ảnh hưởng đến chức năng của vỏ não, với bằng chứng là xuất hiện triệu chứng co giật.

Đây là một bệnh lí thuộc chuyên khoa ngoại thần kinh. Bạn cần đưa cháu đến khám tại bệnh viện công chuyên khoa ngoại thần kinh để được chẩn đoán chính xác bản chất mô học của nang dịch và có hướng điều trị thích hợp nhất. Và bạn phải yêu cầu bác sĩ điều trị tư vấn thật kĩ và tiên lượng và dụ hậu cho bệnh lí của bé.

Nếu tổn thương có kích thước nhỏ và không nằm ở vị trí thuộc chức năng thần kinh cao cấp thì tiên lượng phát triển thần kinh của bé sẽ rất khả quan.

Thân mến chào bạn. Chúc bé mau ăn chóng lớn!

Tôi sẽ phải đưa cháu đến bệnh viện công chuyên khoa ngoại thần kinh nào? Xin cho biết địa chỉ. Chân thành cảm ơn.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

nếu chị ở tphcm thì có thể DH YD nhé

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Nếu bạn ở thành phố Hồ Chí Minh thì bạn nên đưa cháu đến khám tại khoa ngoại thần kinh bệnh viện 115 hoặc Chợ Rẩy nhé! Thân mến chào bạn.

Tôi chân thành cảm ơn những ý kiến của cac bạn.

nguyenhavithao Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi phamthuhoai Xem bài viết
    Chào bác sĩ! Con gái tôi được hơn 4 tháng, khi tôi có thai cháu 31 tuần bác sĩ phát hiện cháu bị nang não, nhưng vợ chồng tôi vẫn sinh cháu. Ba tháng đầu không có vấn đề gì xảy ra, đến khi bất đầu sang tháng thứ 4, cháu bị co giật, tôi đã cho cháu đi khám và chụp cộng hưởng từ ở bệnh viện nhi trung ương, đây là kết quả :
    "Hình ảnh nang dịch vị trí sau thùy chẩm phải, cạnh liềm đại não, kích thước 35*24mm, dịch tương đối đồng nhất, tăng tín hiệu trên T2W, giảm tín hiệu ít hơn dịch não tủy trên T1W. Nang dịch này có gây hiệu ứng khối đè ép vào thùy chẩm phải. Ngoài ra còn có nang dịch khác cùng tính chất nằm ngay sau đồi thị bên trái, kích thước 14*22mm.
    Thể tích thùy trán phải lớn hơn thùy trán trái, một số hồi não phát triển qua đường giữa sang bên trái bán cầu. Không thấy hình ảnh khối khu trúhay xuất huyết não màng não.
    Não thất bên giãn nhẹ, bờ não thất không cân đối.
    Kích thước tuyến yên bình thường, tuyến yên, cuống tuyến yên rõ nét."
    Xin hỏi bác sĩ với kết quả như vậy, có cách để chữa cho cháu khỏi hẳn không? Nếu có cách gì hoặc nơi nào chữa được vợ chồng tôi rất mong có thể chữa được cho cháu, để cháu phát triển bình thường như những trẻ khác. Xin cảm ơn bác sĩ.
    Chào bạn, em bé nhà mình cũng 32 tuần mới phát hiện Nang dưới nhện. Mình đã đi khám, tư vấn nhiều nơi, các BS bảo mình chờ theo dõi sau sinh. Kích thước nang bé nhà mình hiện tại là 47x20mm rồi, mình lo lắm, hiện bé đã được 36 tuần. Bạn đã cho bé đi khám lại chưa, có hướng giải quyết thế nào chưa? BS bảo mình đợi, chờ có triệu chứng mới can thiệp, mà mình thấy như vậy thì lo lắng lắm, vì thụ động quá. Bạn cho mình hỏi, bé nhà bạn phát triển thế nào? Xin lỗi vì mình hỏi nhiề quá. Mong tin bạn.

hiensonla2003 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Xin chào các bác sĩ !
    Tôi xin tư vấn về trường hợp của chồng tôi.
    Chồng tôi sinh năm 82. Cách đây 2 tuần chồng tôi có đau đầu 2 hôm liên tục ở phía trước trán. Tôi đưa chồng đi chụp siti. Kết luận chồng tôi có nang ở thùy sau não bẩm sinh, không ảnh hưởng gì đến bệnh đâu đầu đó cả. Tôi muốn hỏi. Liệu nang đó có nguy hiểm lắm không, và cần chữa trị như thế nào. Tôi xin trân trọng cảm ơn !

nguyenthihoan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào bác sĩ tên tôi là Nguyễn Thị Hoàn, năm nay 28 tuổi, hiện nay đang mang thai tuần thứ 19. Hôm nay khi đi siêu âm bác sĩ nói rằng thai nhi có nang đám rối mạch mạc bên phải kích thước 6 nhân 7 mm, bên trái kích thước 5 nhân 7 mm. Tháng trước tôi có đi xét nghiệm Triple test nhưng kết quả bình thường nhưng bây giờ lại có nang. Xin hỏi bác sĩ nang đám rối mạch mạc có ảnh hưởng gì đến thai nhi không, nang có tự teo không, teo xong có ảnh hưởng gì đến não không? Cảm ơn bác sĩ.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthihoan Xem bài viết
    Chào bác sĩ tên tôi là Nguyễn Thị Hoàn, năm nay 28 tuổi, hiện nay đang mang thai tuần thứ 19. Hôm nay khi đi siêu âm bác sĩ nói rằng thai nhi có nang đám rối mạch mạc bên phải kích thước 6 nhân 7 mm, bên trái kích thước 5 nhân 7 mm. Tháng trước tôi có đi xét nghiệm Triple test nhưng kết quả bình thường nhưng bây giờ lại có nang. Xin hỏi bác sĩ nang đám rối mạch mạc có ảnh hưởng gì đến thai nhi không, nang có tự teo không, teo xong có ảnh hưởng gì đến não không? Cảm ơn bác sĩ.
    Xét nghiệm Triple test không thể xác định bé có nang hay không nên thai phụ mới cần làm nhiều xét nghiệm và siêu âm để tầm soát dị tật thai nhi. Hiện tại với kích thước như vậy thì cần theo dõi, siêu âm kiểm tra lần 2 mới biết nang có thể tự teo hay không được bạn ạ !