Kết quả 1 đến 4 của 4
    daolienkt's Avatar
    daolienkt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Mất tập trung, đau đầu có phải do thiếu máu?

Em năm nay 23 tuổi.
    Từ nhỏ em thường xuyên bị hoa mắt, chóng mặt khi thay đổi tư thế vận động đột ngột.
    Nhưng 1 năm trở lại đây em thấy mình kém tập trung hơn, trí nhớ cũng suy giảm. Thường xuyên bị đau đầu vùng sau gáy, hay bị say tàu xe.
    Những biểu hiện trên có phải chỉ là do bệnh thiếu máu, thiếu sắt không ạ?
    Nếu ăn uống đủ chất và uống thêm sắt thì có khỏi đc ko?

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Thiếu máu cũng đúng nhưng đó còn là dấu hiệu của những bệnh nặng hơn. Bạn ko nên tự bổ sung sắt khi chưa biết rõ bệnh gì và ko có chỉ định của bác sĩ, bạn nên đi khám khoa thần kinh để biết chính xác bệnh nha. Bạn 23 tuổi rất có thể là bị xì trét do học tập hay làm việc quá sức, bạn nên có chế độ ăn uống, nghỉ ngơi hợp lý hơn nhé.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi daolienkt Xem bài viết
    Em năm nay 23 tuổi.
    Từ nhỏ em thường xuyên bị hoa mắt, chóng mặt khi thay đổi tư thế vận động đột ngột.
    Nhưng 1 năm trở lại đây em thấy mình kém tập trung hơn, trí nhớ cũng suy giảm. Thường xuyên bị đau đầu vùng sau gáy, hay bị say tàu xe.
    Những biểu hiện trên có phải chỉ là do bệnh thiếu máu, thiếu sắt không ạ?
    Nếu ăn uống đủ chất và uống thêm sắt thì có khỏi đc ko?
    Chào bạn daolienkt!

Triệu chứng đau đầu kém tập trung và chóng mặt khi thay đổi tư thế trước tiên là triệu chứng không chỉ là của thiếu máu mà còn rất nhiều nguyên nhân khác ví dụ như do stress chẳng hạn, hoặc một bệnh lí thần kinh trung ướng như là rối loạn tiền đình. Nếu bạn áp dặt ngay là mình bị thiếu máu lầ hơi vội vàng đấy.

Ngoài ra thiếu máu cũng có rất nhiều nguyên nhân khác nhau khi chỉ có thiếu máu do thiếu sắt mà còn do thiếu các yếu tố vi lương khác như là vitamin B12, folate,... Như vậy bạn nên đến khám bác sỉ để khẳng định triệu chứng của mình là do nguyên nhân gì và các bác sĩ sẽ khẳng định xem bạn có thiếu máu hay không, nếu có thì đó là thiếu máu do nguyên nhân nào.

Thân mến chào bạn, Chúc bạn mau chóng khỏe mạnh.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn tìm ra bệnh rồi đó, nhưng dù sao cũng nên đi khám để BS cho xét nghiệm máu xem có đúng là bị thiếu máu không.