Kết quả 1 đến 2 của 2
    hantriet Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Liệu em có bị trầm cảm hay căn bệnh nào khác?

Thưa bác sĩ, em hiện 18 tuổi, đang là sinh viên năm nhất. Em nghĩ rằng mình bị trầm cảm hoặc có vấn đề về thần kinh do có các biểu hiện như sau:
    • mệt mỏi, chán chường: Cảm giác chân tay rã ròi, đau nhức; Chả muốn làm gì (3 tháng gần đây em thường xuyên nghỉ học, không muốn đi học)
    • lúc thèm ăn, lúc thì chả muốn ăn gì
    • thường xuyên đau đầu, nhất là lúc mới ngủ dậy
    • không thể tiếp thu được gì, đầu óc trống rỗng (không thể học làm em thấy sợ hãi, bất lực và hoảng loạn nhiều hơn)
    • ngủ không ngon: em thường xuyên mơ những giấc mơ lạ và bạo lực
    • từng có ý định tự tử, gần đây có xu hướng trở lại và để mặc mọi chuyện

Ngoài ra cơ thể (nhất là đầu và các khớp tay, bả vai) đau nhức vào lúc thời tiết thay đổi, nắng mưa thất thường đã lâu, chắc khoảng 5 năm rồi mà chưa khám ra nguyên nhân. Tình trạng này thì đã diễn ra 2 lần rồi, đều là vào giai đoạn áp lực. Hiện nay em đang bế tắc không biết làm cách nào. Mong bác sĩ có thể đưa ra hướng chữa trị.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi hantriet Xem bài viết
    Thưa bác sĩ, em hiện 18 tuổi, đang là sinh viên năm nhất. Em nghĩ rằng mình bị trầm cảm hoặc có vấn đề về thần kinh do có các biểu hiện như sau:
    • mệt mỏi, chán chường: Cảm giác chân tay rã ròi, đau nhức; Chả muốn làm gì (3 tháng gần đây em thường xuyên nghỉ học, không muốn đi học)
    • lúc thèm ăn, lúc thì chả muốn ăn gì
    • thường xuyên đau đầu, nhất là lúc mới ngủ dậy
    • không thể tiếp thu được gì, đầu óc trống rỗng (không thể học làm em thấy sợ hãi, bất lực và hoảng loạn nhiều hơn)
    • ngủ không ngon: em thường xuyên mơ những giấc mơ lạ và bạo lực
    • từng có ý định tự tử, gần đây có xu hướng trở lại và để mặc mọi chuyện

Ngoài ra cơ thể (nhất là đầu và các khớp tay, bả vai) đau nhức vào lúc thời tiết thay đổi, nắng mưa thất thường đã lâu, chắc khoảng 5 năm rồi mà chưa khám ra nguyên nhân. Tình trạng này thì đã diễn ra 2 lần rồi, đều là vào giai đoạn áp lực. Hiện nay em đang bế tắc không biết làm cách nào. Mong bác sĩ có thể đưa ra hướng chữa trị.
    Vấn đề của bạn tôi nghĩ có lẽ không phải do tổn thương thực thể mà đều là do cuộc sống căng thẳng, bạn chưa thích nghi được với môi trường hiện tại. Tình trạng như bạn rất thường gặp ở những bạn sinh viên năm nhất hoặc mới ra trường, chỉ khi tìm được niềm vui thì cuộc sống mới trở lại bình thường. Hiện tại tôi khuyên bạn nên thư giãn, chọn môn thể thao ưa thích để tập luyện, nghỉ ngơi vài ngày tuyệt đối, chuẩn bị tinh thần cho vững để tiếp tục hòa nhập với công việc sắp đến !

Tag của Chủ đề này