Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Lạnh tay chân

bacsi_oi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Question Lạnh tay chân

Xin cho em hỏi

Không hiểu sao tay và hai bàn chân em thường bị lạnh, nóng rất bất thường. Có khi trời cũng bình thường nhưng tay em rất nóng, có khi lại rất lạnh. Còn khi trời lạnh thì tay và chân thường lạnh buốt (nhưng một vài lần lại ấm hơn các bạn khác trong cùng phòng). Em muốn nhấn mạnh là lạnhđến nỗi khi em chạm vào người khác thì họ phải giật mình, trong khi tòan bộ cơ thể em lại rất nóng, nhất là phần lưng.(Có thể vì vậy mà em có mụn ở lưng??).

Và Có lẽ vì thế mà em không thể nào mặc đồ ngủ có tay sát nách được. Em phải bận những bộ đồ tay lở hoặc dài thì mới ngủ được, nếu không đến khuya em cảm thấy rát cả hai cánh tay, phải mặc áo khoác hoặc thay áo tay dài thi mới ngủ lại được.

Em là nữ, 22 tuổi chưa có gia đình, đang đi làm và ở trọ tại Thành phố Hồ Chí Minh. Nặng 51Kg, cao 1m63. Thời tiết ở Thành phố thì rất nóng nên không thể giải thích là vì trời lạnh được. Vả lại, các bạn cùng phòng với em cũng bận đồ ngủ bình thường.

Mong Bác sĩ giải thìch giúp em và tư vấn để em không bị lạnh bàn tay và bàn chân như thế nữa.
    Em xin cám ơn.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào Cô,

Bàn tay và chân lạnh là vì các mạch máu nhỏ ở ngoại biên bị teo lại. Đây là một phản ứng tự nhiên của cơ thể để giữ nhiệt độ trong mình quân bình, khi nhiệt độ không khí bên ngoài xuống thấp. Trong trường hợp của Cô, có thể là vì cơ thể của Cô quá nhạy cảm với những thay đổi thời tiết bên ngoài, mặc dù trời không lạnh. Cô có để ý cảm thấy chót mũi và vành tay cũng lạnh, có phải không?

Ngoài ra, còn có một hượng tượng gọi là Raynaud, khiến cho bàn tay và chân bị lạnh. Hiện tường này cũng do các mạch máu nhỏ teo lại, khiến cho lượng máu không lưu thông đến bàn tay và chân, và vì thế tay và chân bị lạnh. Trong những trường hợp nhẹ thì vấn đề mạch máu bị teo không gây tổn thương gì cho cơ thể và tự nhiên giảm dần. Nếu chứng bệnh gia tăng khiến cho bàn tay và chân xanh tím đi hoặc gây đau nhức, thì cần được điều trị bằng thuốc để gia tăng lượng máu lưu thông đến tay và chân. Nếu người bệnh hút thuốc lá thì cần ngưng hẳn.

Đúng như Cô cho biết, Cô không nên mặc áo quần sát bó, mà nên mặt tay áo, quần rộng, dầy và mang vớ, để bớt bị lạnh.

Chúc Cô mau bình phục.