Kết quả 1 đến 1 của 1
    thulan216 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Kinh nghiệm tự chăm sóc cho người bệnh nhược cơ

Bệnh nhược cơ có triệu chứng điển hình là sự yếu mỏi các cơ. Bệnh gây ra những khuyết tật về thể chất cũng như ảnh hưởng lớn đến chất lượng cuộc sống hằng ngày của người mắc bệnh. Vậy, làm thế nào để nâng cao chất lượng cuộc sống cho người bệnh nhược cơ. Chúng tôi có một vài lời khuyên nhỏ dành cho bạn.

Name:  chat-luong-cuoc-song-nhuoc-co-11.jpg
Views: 37
Size:  81.6 KB
    Hình ảnh minh họa

Triệu chứng bệnh nhược cơ
    Triệu chứng bệnh nhược cơ, đặc trưng nhất đó chính là sự yếu cơ. Bệnh nhân có thể bị yếu một cơ hoặc toàn bộ các cơ trong cơ thể. Biểu hiện lâm sàng đầu tiên của bệnh thường ở các cơ mắt, cơ mặt, cơ nhai, cơ cổ. Khi bệnh tiến triển đến giai đoạn cuối, toàn bộ các cơ trong cơ thể sẽ bị tổn thương, “xâm chiếm”.
    Đặc điểm: Sự yếu cơ sẽ thay đổi trong 1 ngày, thường là nhẹ nhất vào buổi sáng hoặc sau khi nghỉ ngơi và trở nặng vào buổi chiều tối. Cơ tim và các cơ trơn của người mắc bệnh nhược cơ không bị ảnh hưởng. Phản xạ gân xương bình thường; phản xạ đồng tử với ánh sáng và điều tiết cũng vẫn bình thường.
    Tổn thương kết hợp: Khoảng 5-10% bệnh nhân nhược cơ sẽ mắc thêm các bệnh tự miễn khác như rối loạn tuyến giáp (tuyến giáp hoạt động suy yếu hoặc tuyến giáp hoạt động quá mạnh)

Về điều trị nhược cơ, hiện nay có 3 phương pháp chính để điều trị nhược cơ. Đó là:
    • Dùng thuốc
    • Phẫu thuật cắt bỏ tuyến ức
    • Thanh lọc huyết tương

Tìm hiểu chi tiết: Điều trị bệnh nhược cơ như thế nào?

Ngoài các phương pháp trên, tôi đã thử các phương pháp điều trị khác như bấm huyệt, châm cứu, hỏa châm nhưng bệnh không đỡ, chỉ không tiến triển thêm…
    Tại Việt Nam đã có nhiều công trình nghiên cứu về cây Chay – một loại cây được xác định là có tác dụng ức chế miễn dịch tương đương cyclosporin A. Trong đó, tiêu biểu nhất là công trình nghiên cứu của GS.Phan Chúc Lâm (nguyên chủ nhiệm khoa Thần Kinh, bệnh viện Trung ương quân đội 108), ông thực hiện thử lâm sàng tác dụng của dịch tiết lá Chay trên 31 bệnh nhân nhược cơ nặng tại bệnh viện 103. Kết quả thu được rất khả quan. Lá Chay lại không có độc tố, không gây nhiều tác dụng phụ như cyclosporin A.

Người mắc nhược cơ nên làm gì?

Điều chỉnh thói quen ăn uống. Vì điểm yếu cơ hầu họng dẫn đến khó nhai nuốt, trong các bữa ăn bạn nên ăn khi cảm thấy sức khỏe khá hơn (thường là 1 giờ sau khi uống thuốc). Khi ăn bạn nên dành nhiều thời gian để nhai và nhai thật bình tinh. Hãy nghỉ ngơi giữa giữa các lần nhai thức ăn để lấy sức nhai tốt hơn. Về số lượng bữa ăn, thay vì ăn ba bữa lớn bạn có thể chia thành 5 hoặc 6 bữa nhỏ. Ngoài ra, bạn nên ăn các loại thực phẩm mềm và tránh các loại thực phẩm mà yêu cầu việc nhai nhiều hoặc những thực phẩm quá nóng.

Các biện pháp hỗ trợ sức. Vì điểm yếu cơ chân tay, bạn nên lắp các thanh vịn ở bên cạnh bồn tắm hoặc cạnh cửa, bất cứ nơi nào bạn cần hỗ trợ. Khi tắm, thay vì sử dụng vòi hoa bạn bạn có thể sử dụng 1 chiếc ghế gỗ nhỏ để ngồi. Đồng thời, bạn hãy luôn giữ sàn nhà của mình được sạch sẽ, tránh trơn trượt, bạn cũng có thể lót thảm chống trượt dưới sàn để tăng độ ma sát. Phía bên ngoài nhà (sân, vườn…), bạn cũng nên dọn dẹp sạch lá cây và các vấn đề khác mà có thể khiến bạn vấp ngã.

Sử dụng thiết bị và dụng cụ điện. Bạn cảm thấy mình mất rất nhiều thời gian cũng như năng lượng trong việc sinh hoạt hằng ngày như đánh răng,tắm, mở lon nước ngọt… Hãy thử sử dụng một bàn chải đánh răng điện, dụng cụ mở lon điện và các công cụ điện khác để hỗ trợ các công việc này nếu có điều kiện.

Mang một miếng che mắt. Bạn mắc chứng nhìn đôi do nhược cơ gây nên, hãy thử đeo một miếng che mắt. Khi bạn viết, đọc hoặc xem ti vi, tấm che mắt này có thể giúp bạn giảm bớt các vấn đề. Tuy nhiên hãy định kì đổi miếng che mắt sang mắt bên kia để tránh mất thị lực vĩnh viễn.

Lên kế hoạch làm việc. Nếu bạn có công việc, mua sắm hoặc một vài việc vặt cần làm, bạn nên lên kế hoạch sao cho hợp lý nhất, những việc tốn sức nên làm vào lúc mà sức khỏe của mình tốt nhất. Và bạn cũng nên xen kẽ giữa nghỉ ngơi và làm việc để lấy lại năng lượng.

Tránh xa stress. Stress có thể làm cho nhược cơ nặng hơn vì thế bạn hãy luôn giữ tinh thần được thoải mái và tìm cách để thư giãn. Nghe nhạc hay đọc một vài trang sách có thể giúp ích cho bạn.

Bệnh nhược cơ là một căn bệnh tự miễn hiếm gặp mà khó chữa. Vì vậy, bạn cần có sự quan tâm cũng như theo dõi nghiêm túc căn bệnh này, bởi nếu chủ quan bệnh có thể gây ra những biến chứng nguy hiểm đe dọa đến cả tính mạng. Thế nhưng việc chung sống “hòa bình” với bệnh cũng không hề khó, hi vọng bài viết trên đây đã cho bạn được những gợi ý hữu ích. Bạn cũng có thể gọi điện tới tổng đài miễn cước 1800 1265 của chúng tôi để được các bác sĩ cũng như các chuyên gia tư vấn thêm.

Nguồn: nhuocco.vn
    Lần sửa cuối bởi thulan216, ngày 21-01-2016 lúc 10:17 AM.

Các Chủ đề tương tự

1. Kinh nghiệm chăm sóc trẻ ốm tại nhà
    Bởi mylove1991 trong diễn đàn Cùng Nuôi Dạy Bé
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 20-01-2019, 11:18 PM
  2. Kinh nghiệm chăm sóc da của cô dâu
    Bởi loveyouandloveme trong diễn đàn Dưỡng Da
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-02-2012, 03:28 PM
  3. 20 kinh nghiệm sai khi chăm bé (P1)
    Bởi sunshine trong diễn đàn Mọi Người Cùng Khỏe
    Trả lời: 0