Kết quả 1 đến 4 của 4
    an_spy007 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định KHÓ THỞ trong và sau khi dùng thuốc Risperidone

Em được chuẩn đoán là bị tâm thần phân liệt (em bảo bs em hay có cảm giác được người khác chú ý) và đang dùng thuốc risperidone

Thông tin thuốc: Risperidone - - Thuoc goc, Duoc pham : Thuocbietduoc.com.vn

Em dùng thuốc đã hơn 1 tháng, mỗi ngày 1/4 viên buổi sáng và 1/4 viên buổi tối

Trong khi dùng, em có các triệu chứng: tay chân run bần bật, cứng cơ, giật cơ, đau đầu, chóng mặt, đầu óc không minh mẫn, và đặc biệt là khó thở nghiêm trọng. Trong thời gian bị khó thở nghiêm trọng, em đã bị sụt mất 6kg, đi đứng mất thăng bằng, nhìn mờ, cơ thể suy nhược, rất mệt mỏi. Nhưng em đi khám tai mũi họng (nội soi, CT chụp hình) và tim (lâm sàn), phổi (lâm sàn) thì tất cả đều bình thường, không tìm ra nguyên nhân gây khó thở

Sau hơn 1 tháng, em đã dừng thuốc được 4 ngày, các triệu chứng trên đã giảm (nhưng vẫn còn), khó chịu nhất là em vẫn bị khó thở (dù đã đỡ hơn lúc đang dùng thuốc)

Em có cảm giác có 1 áp lực đè nặng sau lưng hơi thở, không hít sâu được, có 1 cái gì đó cản bớt đường lưu thông không khí trong mũi, thở ra thì được nhưng hít vào thì khó. Em đoán là thuốc đã gây tác dụng lên cơ nào đó trong mũi, làm nó hoạt động không bình thường.

Việc khó thở này đang ảnh hưởng đến sức khỏe, hiệu quả học tập và chất lượng cuộc sống của em

Cho em hỏi có thuốc nào điều trị triệu chứng khó thở do thuốc này gây nên hay không. Còn việc uống thuốc khác, đổi thuốc khác để điều trị tâm thần phân liệt thì tính sau ạ. Bây giờ em chỉ muốn chữa cái triệu chứng khó thở này để học tập và làm việc hiệu quả hơn. Có cần sự phối hợp của bác sĩ thần kinh và bác sĩ tai mũi họng không ạ và em nên đi khám ở đâu. Em đang ở HCM. Bác sĩ giúp em với !

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi an_spy007 Xem bài viết
    Em được chuẩn đoán là bị tâm thần phân liệt (em bảo bs em hay có cảm giác được người khác chú ý) và đang dùng thuốc risperidone

Thông tin thuốc: www.thuocbietduoc.com.vn/thuoc/thuoc-goc179.aspx+rosperidone&cd=1&hl=vi&ct=clnk&gl=vn]Risperidone - - Thuoc goc, Duoc pham : Thuocbietduoc.com.vn[/url]

Em dùng thuốc đã hơn 1 tháng, mỗi ngày 1/4 viên buổi sáng và 1/4 viên buổi tối

Trong khi dùng, em có các triệu chứng: tay chân run bần bật, cứng cơ, giật cơ, đau đầu, chóng mặt, đầu óc không minh mẫn, và đặc biệt là khó thở nghiêm trọng. Trong thời gian bị khó thở nghiêm trọng, em đã bị sụt mất 6kg, đi đứng mất thăng bằng, nhìn mờ, cơ thể suy nhược, rất mệt mỏi. Nhưng em đi khám tai mũi họng (nội soi, CT chụp hình) và tim (lâm sàn), phổi (lâm sàn) thì tất cả đều bình thường, không tìm ra nguyên nhân gây khó thở

Sau hơn 1 tháng, em đã dừng thuốc được 4 ngày, các triệu chứng trên đã giảm (nhưng vẫn còn), khó chịu nhất là em vẫn bị khó thở (dù đã đỡ hơn lúc đang dùng thuốc)

Em có cảm giác có 1 áp lực đè nặng sau lưng hơi thở, không hít sâu được, có 1 cái gì đó cản bớt đường lưu thông không khí trong mũi, thở ra thì được nhưng hít vào thì khó. Em đoán là thuốc đã gây tác dụng lên cơ nào đó trong mũi, làm nó hoạt động không bình thường.

Việc khó thở này đang ảnh hưởng đến sức khỏe, hiệu quả học tập và chất lượng cuộc sống của em

Cho em hỏi có thuốc nào điều trị triệu chứng khó thở do thuốc này gây nên hay không. Còn việc uống thuốc khác, đổi thuốc khác để điều trị tâm thần phân liệt thì tính sau ạ. Bây giờ em chỉ muốn chữa cái triệu chứng khó thở này để học tập và làm việc hiệu quả hơn. Có cần sự phối hợp của bác sĩ thần kinh và bác sĩ tai mũi họng không ạ và em nên đi khám ở đâu. Em đang ở HCM. Bác sĩ giúp em với !
    Thuốc mà bạn mô tả là một thuốc khá thông dụng để chữa trị các bệnh lí tâm thần. Theo như những gì mà tôi được biết thuốc này hiếm khi gây ra tác dụng phụ là khó thở. Do vậy tốt hơn hết bạn nên đi khám bác sĩ chuyên khoa hô hấp hoặc tim mạch để chẩn đoán chính xác nguyên nhân gây ra khó thở nhé!

Thân mến chào bạn!

Có bác sĩ nào giúp em giải quyết vấn đề này không ạ

Ngày 20/1/12 em có đến bác sĩ thần kinh Trần Trung Nghĩa (bv Nguyễn Tri Phương Q5) khám. Bs ấy nói đúng là risperidone (risperdal)có gây ra khó thở, bs ấy nói risperidone làm não tiết ra chất gì đấy làm phù nề niêm mạc mũi(mà đúng là cảm giác khó thở ở mũi) và cho em các loại thuốc sau đây:

1. Allerfar (Clorpheniramin) 4mg........tối 1 viên
    2. Propranolol 4mg......................sáng 1/2 viên

Nhưng em uống 5 ngày rồi, dù có đỡ hơn 1 chút nhưng vẫn khó thở. Em thấy lỗ mũi thì vẫn bị bí hơi, tắt hơi nhưng tim thì đập chậm và ít đi, có nhiều lúc em hơi mệt tim
    Có bác sĩ nào hiểu nguyên nhân là gì không ạ

Tag của Chủ đề này