Kết quả 1 đến 1 của 1
    Anhnobrain Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Hỏi về bệnh teo cơ tủy.

Chào các bác sĩ,em là nam năm nay 18t.Cách đây khoảng 2 năm rưỡi tay phải em xuất hiện các triệu chứng như giật các ngón tay ko chủ đích,dễ bị co rút(chuột rút) các ngón tay,tay cảm thấy yếu và có chiều hướng teo dần.Khoảng 1 năm sau thì chân phải em bắt đầu bị ảnh hưởng,nhưng mức độ nhẹ hơn tay nhiều.Cách đây khoảng 2 tháng em có khám tại bệnh viện đại học y dược tphcm với hiện trạng teo nửa người bên phải,chủ yếu ở ngực và tay(tay chủ yếu ở nhóm cơ phía sau),mức độ teo không đáng kể,phải cởi áo quan sát mới nhận ra.Xin nói thêm là bà nội em cũng bị bệnh tương tự như em,nhưng bị khi đã 67 tuổi và đây là căn cứ để bác sĩ chẩn đoán bệnh cho em.Sau khi được đo điện cơ và chụp MRI tủy sống(kết quả MRI bình thường),em được bác sĩ thăm khám kết luận là bị teo cơ tủy type V(dựa vào nguyên văn chẩn đoán của bác sĩ điện cơ là upper distal spinal muscular atrophy type V-em chỉ nhớ đc vậy),và đây là 1 bệnh di truyền(có lẽ các bác sĩ nghĩ em bị di truyền từ bà nội).Em có tìm hiểu và được biết teo cơ tủy type V rất hiếm gặp(hầu như chỉ thấy trong rất ít tài liệu tiếng anh,các tài liệu tiếng việt em đã tham khảo nhưng ko có),và muốn chẩn đoán teo cơ tủy ngoài điện cơ và các biện pháp loại trừ các nguyên nhân khác,còn phải làm thêm các xét nghiệm về gen(nhưng em ko hề có).Nghi ngờ nên em đã cùng bà nội đi khám ở bệnh viện khác,lần này là khám cho bà,thì bà em đc chẩn đoán là teo cơ do thoát vị đĩa đệm cột sống cổ,và các bác sĩ ở đấy nghĩ rằng em ko bị teo cơ tủy.Vậy xin hỏi em có thể bị teo cơ do nguyên nhân nào khác không,và chẩn đoán của các bác sĩ ở bệnh viện đai học y dược liệu có đủ độ chính xác?.Xin nói thêm rằng cơ sau tay phải em rất yếu và teo rõ nhất ,những ngày đầu có triệu chứng của bệnh nó đã yếu như vậy rồi(em phát hiện là nhờ tập thể hình,tay phải em đột ngột không thể tập những động tác vận động cơ sau nữa,mặc dù ở mức tạ nhẹ nhất).Mong mọi người giúp đỡ em,nếu có cần thêm kết quả điện cơ hoặc những thông tin nào khác xin cứ nói cho em biết.Em xin cảm ơn.
    Lần sửa cuối bởi Anhnobrain, ngày 22-08-2012 lúc 06:19 PM.