Kết quả 1 đến 5 của 5
    buithean Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Hội chứng chân không yên!!! Bác sĩ tư vấn giùm em!!!!!!!!!!!!!!!!

Chào bác sĩ,

Hiện tại năm nay em 21 tuổi. Vào năm ngoái (2011) em bị mất ngủ khoảng 2-3 tháng, sau đó khôi phục được một chút. Nhưng dạo gần đây, em bị mất ngủ trở lại. Khi ngủ, mỗi lần nằm ngửa, hai bên đùi em bắt đầu có hiện tượng tê tê nhẹ. Khi em co chân lại, hoặc nằm nghiêng người thì hiện tượng này hết. Hiện tượng này làm em rất khó khăn khi đi vào giấc ngủ hoặc nếu ngủ được thì chỉ ngủ chập chờn, giấc ngủ không sâu. Sau đó, em đổi sang tư thế nằm ngửa thì hiện tương tê nhẹ hai bên đùi lại bắt đầu xuất hiện. Em có search thông tin trên Internet và nghi ngờ mình bị mắc hội chứng "chân không yên".

Em đã có đi khám, bác sĩ kê thuốc an thần kinh và Calci Sandoz. Sau khi uống thuốc khoảng 1 tuần thì bệnh không hết, chỉ giảm một chút, sau đó thì bị trở lại. Đây là đường link bài báo trên mạng em đã đọc được: Hội chứng chân không yên - Tuoi Tre Mobile

Kính mong bác sĩ tư vấn, rằng là em nên đi khám thế nào và chữa trị ra sao?

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

tôi nghĩ là do tâm lý bạn bất ổn, bạn có bận rộn nhiều ko, thời gian quá có điều gì chưa hài lòng ko?

buithean Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Hiện em vẫn còn đang đi học (Đại Học). Cũng có một thời gian em buồn bực, khó chịu trong người. Vậy thì cho em hỏi bây giờ em phải làm sao để tâm lý ổn định trở lại. Vì khi đi khám lần trước, bác sĩ cũng đã kê thuốc an thần kinh (Dogmatil, Amitriptylin,...) và Calcium Sandoz. Uống thuốc xong bệnh chỉ thuyên giảm, không hoàn toàn hồi phục.

Vậy thì bây giờ em phải làm sao hả bác sĩ Chile?

khinkhin's Avatar
    khinkhin Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mình cũng bị tê chân, mỏi, nhức giống như có con gì bò trong bắp chân khi ngủ, nằm ngửa thì càng bj nặng hơn, nằm nghiêng thì mới ngủ được nhưng mà ngủ cũng chập chờn không yên, mỗi khi trời mưa mà dính phải hơi đất bốc lên là tối chân đau nhức, mùa đông thì hay ngâm chân viớ ns muối nóng chứ mùa hè này thì thôi, cũng nghĩ là bị khớp, có 1 thời gian buồn bực khó chịu nhiều chuyện thì càng bị nặng sau rồi thôi thì cũng đỡ nên không để ý lắm, trưa nay nằm ngủ lại bị lại, bị lên cả bắp tay nữa, không thể nào mà ngủ được, bây giờ mới thấy hoảng, cũng lên mạng tìm hiểu như bạn, cũng nghĩ là bị hội chứng chân không yên ChanKhongYen, chắc phải đi khám cụ thể xem nó như nào rồi xem uống thuốc có đỡ không thôi bạn ạh

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi buithean Xem bài viết
    Hiện em vẫn còn đang đi học (Đại Học). Cũng có một thời gian em buồn bực, khó chịu trong người. Vậy thì cho em hỏi bây giờ em phải làm sao để tâm lý ổn định trở lại. Vì khi đi khám lần trước, bác sĩ cũng đã kê thuốc an thần kinh (Dogmatil, Amitriptylin,...) và Calcium Sandoz. Uống thuốc xong bệnh chỉ thuyên giảm, không hoàn toàn hồi phục.

Vậy thì bây giờ em phải làm sao hả bác sĩ Chile?
    Các triệu chứng bạn kể chủ yếu là do tâm lý, không phải do các tổn thương ở não. Bạn nên tập thể dục thể thao vừa và đều đặn. Như thế sẽ rất tốt cho bạn!