Kết quả 1 đến 13 của 13

Chủ đề: Hỏi bệnh?

thuphong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Question Hỏi bệnh?

Chị tôi năm nay 46 tuổi bị bệnh đã 2 năm rồi, chữa bệnh ở nhiều nơi nhưng vẫn không khỏi, triệu chứng chủ yếu là: thường xuyên chóng mặt, đi dứng phải có người dìu bên cạnh, luôn luôn sợ té, bước đi không vững, khó thở, cơ thịt thường hay rung lên, ngủ hay mớ lung tung, cơ thể ngày càng yếu dần...Cho tôi hỏi đó là triệu chứng của bệnh gì và nên khám và điều trị ở bệnh viện nào? Trước đó chị tôi có khám và điều trị ở bệnh viện Đa khoa Đà Nẵng, nhưng nằm điều trị khoản 2 tháng thì các BS chuyển chị tôi lên Bệnh viên Tâm thần Đà Nẵng chị tôi cũng điều trị ở đó được 6 tháng nhưng bệnh cũng không thuyên giảm, có bệnh thì vái tứ phương, người ta nói là bệnh âm, gia đình có đưa đi chữa ở vài nơi nhưng cũng không khỏi. Các bạn biết gì về bệnh này thì chỉ giúp với, gia đình tôi xin cám ơn.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chị của bạn thì theo mình ngĩ thì chắc có thể đang mắc chứng bệnh về tâm lý (những biểu hiện rỏ ràng nhất là sự rối loạn giấc ngủ). Những chứng bệnh về tâm lý như thế này thường có liên quan đến áp lực trong dời sống và công việc (mà người ta thường hay gọi là stress) nó diễn tiến quá mức làm cho người bệnh bị rối loạn cơ chế thích nghi và đưa dến chứng bệnh như trên, HOẶC là chi của bạn vừa trãi qua một chấn động tâm lý nào đó mà chị của bạn không thể chịu nổi và đưa dến các triệu chứng như trên.

Do rằng đây là một chứng bệnh về tâm lý, tâm thần nên nhất thiết không phải là một bệnh do ai dựa ai nhập đâu bạn, nên bạn đừng chữa theo những phương thức dị đoan nhé (tiền mất tật mang). Để chữa được chứng bệnh này thì bạn hãy kiên trì theo phác đồ trị liệu của các bác sỹ tại Bệnh viên Tâm thần Đà Nẵng, do bệnh này không phải có thể chữa ngay được đâu mà cần có một khoảng thời gian khá dài và nhất thiệt phải có sự hỗ trợ của gia đình.

Thân mến chào bạn! Chúc chị bạn mau chóng lành bệnh! Chúc bạn được nhiều sức khỏe!

Cám ơn bạn LucKy Star nhiều lắm nhưng chị mình đã điều trị 6 tháng ở bênh viện Tâm thần Đà Nẵng và bệnh viện đã cho xuất viện nhưng bệnh vẫn không thấy thuyên giảm gì cả. Hiện nay chị mình đang ăn gạo lức muối mè theo phương pháp Osawa, nhưng gia đình mình không ai chấp nhận vì ăn được 2 tháng thì chị mình vẫn yếu và nngười thì như một que tăm, mình thấy thương chị quá nhưng thực sự không biết nên chữa bằng cách nào, như bạn nói thì phải nhập bênh viện Tâm thần sao được bởi vì bệnh viện đã cho xuất viện rồi mà. Mình cũng nghĩ là chị mình bị Stress, bởi vì hoàn cảnh chị mình éo le lắm, nhưng chị ấy từ truớc đến giờ là một người rất cứng rắn. Bạn nghiên cứu giúp mình nhé, mình chúc bạn sức khỏe, mình cám ơn bạn nhiều lăm.

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chắc bạn phải đưa chị đi khám ở chuyên khoa Thần kinh của 1 bệnh viện đầu ngành , bệnh về thần kinh rất phức tạp , ảnh hưởng nhiều đến sức khoẻ , cuộc sống sinh hoạt hằng ngày của bệnh nhân và người nhà nữa
    :47:

Bạn thuphong thân mến! Theo như bạn nói thì: "hoàn cảnh chị mình éo le lắm, nhưng chị ấy từ truớc đến giờ là một người rất cứng rắn" Mình nghĩ đây có thể là những lý do làm cho chị bạn hao mòn đấy. Chính những tâm lý phải ức chế lâu ngày có thể gây ra bệnh giống như ngọn núi lửa muốn bùng cháy mà không được nó đè nén mãi và bây giờ nó phải bùng nổ.

Nếu như bệnh viện đã cho chị bạn về thì mình nghĩ nhiệm vụ diều trị tiếp theo có lẽ là gia đìng. Chính lúc này gia đình là điều rất cần thiết với chị bạn đấy. Bạn hãy cùng chị bạn vượt qua khó khăn này nhé! Hãy tạo cho chị bạn tâm lý thoải mái và động viên giúp đỡ chị ấy nhé!

Mọi khó khăn rồi sẽ qua thôi bạn ạ!

Cam ơn bạn LucKy_Star, tâm sự với bạn mình thấy nhẹ lòng, nhưng cho mình hỏi có nên tiếp tục ăn gạo lức muối mè theo phương pháp Osawa không, chị mình hướng Phật nên quyết tâm ăn theo phương pháp này và nguyện hết bệnh sẽ đi tu, mình không biết gạo lức muối mè có chữa được bệnh thần kinh này không? Cám ơn rất nhiều nhiều.

Chuyện ăn gạo lức muối mè thì vô hại bạn ạ! Chỉ có điều chị bạn ngoài ăn muối mè thì nên ăn nhiều loại thức ăn khác để bổ sung, mình thấy thì bạn có thể cho chị bạn ăn thêm các thức ăn chay khác cho đa dạng. Lúc này bạn không nên bài xích một xu hướng tôn giáo của chị bạn vì có thể tôn giáo là một niềm an ủi rất lớn cho chị bạn đấy.

Các Bạn ơi các bạn có biết hiện nay trên thị trường có loại thuốc nào điều trị sẹo lồi tốt nhất không? Điều trị chứ không giải phẩu thẩm mỹ đâu nhé. Mình cám ơn nhiều.

kienne's Avatar

Cho đến nay việc điều trị sẹo lồi dù bằng bất kỳ phương pháp nào đi nữa chỉ có thể giúp vùng da sẹo phẳng dần sau một thời gian dài chứ không thể biến mất hoàn toàn. Ở một số người có cơ địa sẹo lồi hoặc chăm sóc da sau điều trị không đúng cách thì có thể vết sẹo sẽ lồi dần trở lại , do đó bạn nên đến khoa thẩm mĩ của 1 bệnh viện lớn hoặc bệnh viện Da liễu để khám và điều trị nhé

Tôi năm nay 45 tuổi rồi. Mấy hôm nay tôi hơi đau nơi khủy tay, đau vừa vừa thôi nhưng không làm được việc nặng, cầm chổi quét nhà cũng khó, tôi bị đau tay mặt, nhưng tôi lười uống thuốc vì các thuốc dạng khớp thường hay đi kèm là không tốt cho bao tử, tôi có bệnh dạ dày. Hôm nay tôi lại thấy hơi đau xuống vùng cổ tay. Các bạn giúp tôi với, có phải là tôi bị đau khớp không và nên điều trị như thế nào?

kienne's Avatar

Bạn có thể mô tả thêm về tính chất cơn đau của bạn không , chỉ đau khi làm việc hay ngay cả lúc nghỉ ngơi , đau có đối xứng 2 bên tay không , đau phần mềm hay đau ngay vị trí khớp

Cam ơn bạn, lúc nghĩ ngơi thì không đau hoặc đau rất ít, nhưng làm việc thì đau hơn. đau ngay vị ví khớp xương. chỉ đau tay bên phải. vai cũng hơi mỏi.

Chào bạn thuphong!

Đau nếu như chỉ thông qua như bạn mô tả thì không đủ cơ sở để kết luận đây là đau do khớp hay do bắt nguồn từ mô quanh khớp. Việc nhận định chính xác nguyên nhân gây ra đau thì cần phải thông qua nhìn sờ gỏ nghe trên lâm sàng. Theo như bạn nói thì có thể bạn đã dược chẩn đóan là đau khớp, nhưng do e ngại các tác dụng phụ trên dạ dày của các thuốc giảm đau thì bạn có thể tham khảo các cách diều trị giảm đau bằng đông y châm cưu. Trong các bệnh lý khớp mạn tình thì điều trị Đông Y có phần trội hơn (ý kiến cá nhân).

Nhưng trước hết mình nghĩ rằng bạn nên đi khám bác sĩ trước để xem đau đợt này là do nguyên nhân gì và từ đó mới co hướng điều trị cụ thể.

THân mến chào bạn. Chúc bạn được nhiều may mắn!