Kết quả 1 đến 2 của 2
    embekhocnhe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Question Hẹp (tắt) mạch máu do xơ vữa

Chào chương trình,

Ba của em năm nay 72 tuổi, có tiền sử về bệnh mở máu đã 4 năm nay, mấy năm nay định kỳ có đi xét nghiệm và điều trị về bênh mở máu và thấy ổn, khỏe.
    Nhưng thời gian khoảng nữa năm nay, Ba em lại hay bị tăng huyết áp đột ngột vào các buổi chiều tối, lúc mới bắt đầu bị thường khoảng 20 ngày, rồi 15 ngày, 10 ngày rồi 1 tuầm, 5 ngày là bị lại. Em đưa Ba em đi kiểm tra về: Điện tim, x-quang, máu thì thấy không có gì đáng lo (bác sĩ theo dõi Ba em hàng tháng xem kết quả và thông báo thế). Tuy nhiên về siêu âm mạch máu tim lại kết luận rằng: Hẹp động mạch dưới đòn trái do xơ vữa (em thấy ghi tốc độc lưu thông của mạch = 5.07m/s), bác sĩ hội chẩn và có đưa ra giải pháp phẩu thuật để thông mạch, sẽ tiến hành chụp hình máu để phẩu thuật (bệnh viên nhân dân 115 thực hiện).

Em xin hỏi chương trình về tình trạng của Ba em như vậy thì việc phẩu thuật có an toàn hay không? việc thông mạch này có giải quyết được vấn đề tăng huyết áp bất thường của Ba em không? khả năng thành công của phẩu thuật là như thế nào?

Em rất lo lắng và rất cần chương trình tư vấn sớm về tình trạng sức khỏe của Ba em hiện nay để gia đình em có hướng xử lý sớm nhất và hiệu quả nhất. Rất chân thành cảm ơn chương trình.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào Bạn,

Nếu bác sĩ khoa Tim thấy mạch máu nuôi tim bị hẹp lại nhiều thì có thể làm thủ thuật để nong lòng động mạch bắng một cái bong bóng nhỏ ở đầu ống thông tim. hoặc đặt một cái ống nong (stent) chổ động mạch bị hẹp, nhắm mục đích gia tăng lưu lượng máu đến tim.

Thủ thuật này khá an toàn, nhưng vần tùy thuộc vào tay nghề (khéo léo và kinh nghiệm) của bác sĩ.

Vấn đề huyết áp cao vẫn cần được chữa trị bằng thuốc, nhưng sau khi thông tim thì có thể được kiểm soát dễ dàng hơn.