Thưa bác sĩ,

Tôi thường xuyên thấy đau đầu, mệt mỏi, và hay cáu gắt. Như vậy có phải là triệu trứng của bệnh tim?

Trước đây BS bảo tôi bị chậm nhịp xoang không nên tập luyện thể thao nặng. Nhưng tôi càng tập càng thấy khỏe, mặc dù giai đoạn đầu tôi thấy mệt. Xin BS tư vấn cho tôi. Tôi xin cảm ơn! - (Văn Quảng - Bắc Giang)

Ảnh minh họa

BS Châu Thị Kiều Oanh:

Bạn Quảng thân mến,

Đau đầu, mệt mỏi, cáu gắt…không phải lúc nào cũng là bệnh lý, lại càng không phải biểu hiện của bệnh tim. Có thể chỉ do công việc căng thẳng, lo lắng suy nghĩ nhiều, hay thức khuya, mất ngủ… Ngoài ra, nhiều bệnh lý có các triệu chứng đau đầu, mệt mỏi như: viêm xoang, đau đầu vận mạch, nhiễm siêu vi, suy nhược cơ thể, tăng huyết áp…

Nhịp tim được gọi là nhịp chậm xoang khi tần số <60 lần/phút. Nhịp chậm xoang sinh lý thường gặp ở thanh niên khoẻ mạnh, ở các vận động viên thể dục thể thao… Nếu bạn đã từng tập thể thao nặng trước đây, thì nhịp chậm xoang là do luyện tập, tức là bình thường, bạn vẫn có thể tiếp tục tập. Nếu bạn có triệu chứng ngất, mệt, khó thở, đau ngực…thì có thể liên quan đến nhịp chậm xoang và cần điều trị.

Chúc bạn luôn khỏe nhé!

BACSI.com
(Theo Alobacsi)