Kết quả 1 đến 2 của 2
    lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Question Dùng thuốc hướng thần kinh

Một câu hỏi của bạn Phạm Văn Lộc thông qua website bacsi.com:

Toi dung thuoc tram cam Luvox va Oleanz da duoc 6 thang , 3 thang dau do bac si tam than dieu tri nhung vi di den benh vien kho khan nen toi mua thuoc ve uong them 3 thang nua. Nay cho toi xin hoi neu ngung thuoc nay thi ngung nhu the nao de khong bi phan ung

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn Phạm Văn Lộc!

Các thuốc hướng thần kinh có rất nhiều tác dụng phụ (đặc biệt là các nhóm thuốc gây nghiện). Việc chỉ định dùng thuốc và cách dùng thuốc phải hết sức chặt chẻ, nếu không sẽ gây ra những hậu quả rất tai hại.

Riêng đối với thuốc Luvox, tôi xin trích dẫn trực tiếp cách dùng của thuốc này ở nước ngoài:

"How long to take it

The length of treatment will depend on how quickly your symptoms improve. Most antidepressants take time to work, so don't be discouraged if you don't feel better right away. Some of your symptoms may improve in 1 or 2 weeks but it can take up to 4 or 6 weeks to feel any real improvement. Even when you feel well, you will usually have to take LUVOX for several months or even longer to make sure the benefits will last. Continue taking your tablets until your doctor tells you to stop.
    If your doctor tells you to stop taking LUVOX and if you are taking a dose of two tablets (200 mg) or more per day do not stop treatment abruptly. You should reduce the dose by one tablet (100 mg) every three days.
    Do not stop using it unless your doctor tells you to - even if you feel better."

Bạn chú ý câu cuối cùng là KHÔNG ĐƯỢC NGƯNG THUỐC TRỪ KHI BÁC SỈ CHỈ ĐỊNH. Do đó bạn nên đi tái khám và vẫn tiếp tục uống thuốc. Khi tái khám nếu bác sỉ có chỉ định ngưng thuốc thì bác sỉ sẽ có hướng dẫn cụ thể để giảm liều từ từ và ngưng thuốc.

Thân mến chào bạn. Chúc bạn mau chóng hết bệnh.