Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: động kinh???

Zodiark Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định động kinh???

_Chuyện là vầy mong mọi người cho ý kiến hay lời khuyên dùm em: không rõ em có bị động kinh hay không nên cũng đang hơi lo
    _Vừa rồi em bị lỗ rò luân nhỉ và làm mũ 1 cục trên tai sau đó đi do sưng to em uống thuốc lâu ngày vẫn chưa khỏi nên đã tự ý mua kim tiêm( ở tiệm thuốc ) về chích ra mũ..tuy không ra hết nhưng khổi áp xe đã mềm...trước đó em có uống thuốc rồi lấy kim chọc...

_Khoảng 3 tiếng sau thì cảm thấy tự nhiên buồn ngủ khi lên giường thì tự nhiên cảm thấy nóng lạnh....rồi thấy mỏi người từ dưới nhân em nghĩ chắc do cả ngày làm việc + đi bộ nhiều nên mệt....ai ngờ cảm giác tê mỏi từ dưới bản chân lan lên khắp người và bắt đầu run cầm cập như là ở trong tủ lạnh tay chân nói chung khắp cả người đều run miệng,răng run va vào nhau và người cứ như bị điện giật và thấy nóng lạnh rờ vào gì cũng thấy lạnh...Sốt không cao cỡ 38~38,5 độ ...em vẫn có ý thức tỉnh táo đàng hoàng có điều không thể điều khiển bắt cơ thể ngừng rung đc sợ răng run va vào nhau cắn vào lưỡi em kiếm 1 cái khăn ngậm vào..sau đó em uống thuốc hạ sốt (paracetamol 500mg 1 viên). ..Triệu chứng này kéo dài khoảng 10~20 phút sau đó hết cơ thể hết run sau đó cơ thể lạnh ở 2 bàn chân và 2 cổ tay và sốt giảm.......sau đó em nghĩ mình có triệu chứng động kinh và tìm hiểu nguyên nhân thì em thấy mình đáp ứng khá nhiều nguyên nhân:

_Lúc nhỏ mẹ sinh em khó cả 2 mẹ con suýt chết khi sinh thường không đc do tư thế nằm của em khá kì lạ tay nằm gác lên xương chậu(nghe mẹ kể lại) nên không thể ra bình thường nhưng mấy bà hộ sinh không chịu đưa lên bệnh viện sau đó may nhờ người quen tới thấy vậy gấp đưa lên viện và phải đẻ mổ và khá nguy hiểm bác sĩ bảo chẩm 5 phút là cả 2 lên đường.

_Tính cách từ nhỏ đến lớn thường là ít nói suy nghĩ nhiều+gia đình lúc bé khá khắt khe nên em ít nói hơn các đứa trẻ thường và khá ít bạn khi lớn thì cải thiện đc hơn tí nhưng giờ thì lại rơi vào tình trạng vậy(không rõ có bị trầm cảm không )

_Lúc nhỏ thần kinh em lâu lâu hay có hiện tượng như khi nghe 1 bài hát hay cái gì ấy mình thích là nó sẽ lặp đi lặp lại 1 cách vô thức không điều khiển đc nói chung không muốn nghĩ đến nhưng nó cứ hiện lên lảng vảng trong đầu lặp đi lặp lại khiến em đau đàu...nhưng khi lớn thì không còn

_Thường xuyên bị viêm mũi+ họng từ nhỏ nên hay uống kháng sinh (bác sĩ cho và bảo là do cơ địa cấu tạo)

_Lúc nhỏ hay khó thở như là thở dài,phải hít sâu vào thở ra cứ nghĩ có vấn đề về tim( đã đi vào bệnh viện gia định khám tổng quát kết quả bác sĩ bảo bình thường =_=)

_Đôi lúc đi vệ sinh hay bình thường tự nhiên rùng mình người rung lên 1 cách bất thường khoảng 1~3s

_Có lần bị sốt cao do thủy đậu+ lúc nhỏ thường xuyên bị bệnh có lần bị 1 bác sĩ chẩn đoán nhầm là lao và điều trị phác đồ lao uống thuốc đến nổi đi phân ra máu(do ba em lúc ấy bị lao bà bác sĩ đoán là bị lây...hiện giờ đã điều trị hết và sống khỏe mạnh) nhưng may mắn là đc 1 bác sĩ khác vốn quen biết và làm ở bệnh viện quân y yêu cầu khám xét lại vì không tin là em bị lao và kết quả là không có bị bệnh lao gì hết nên dừng điều trị và khỏe mạnh lại.

_Khi lớn tầm lúc từ lớp 10-->12 có lúc tự nhiên đầu đau nhói lên ở phần bên trái 1 cái rồi hết....nhưng giờ hiện tượng này không còn

_ Có lúc lúc ngủ em mơ và choảng tình như có cảm giác hụt hẩng...cảm giác như rớt từ trên 1 tòa nhà hay đỉnh núi từ trên cao xuống (cảm giác rất thật).

_Dạo gần đây thì tình huống vấn đề thần kinh của em thường không đc tốt cách đây gần 1 năm có lần em ngủ bộng nhiên mơ ác mộng sau đó tỉnh dậy,nhưng không cử động đc cơ thể miệng,cứ như muốn nói la ú ớ nhưng không thành lời....người cứng đơ,mắt tuy nhắm nhưng vẫn ý thức đc là mình đang tỉnh và làm gì... em ráng cử động nhưng không đc,khó thở,tim đập nhanh...sau đó ráng lắm mới cử động đc ngón tay từ đó mới cử động đc cơ thể trạng thái này diễn ra khoảng 2~3 phút.Nhưng em không để ý lắm

_Vừa rồi cách đây 1 tháng em lại bị nhưng tình trạng này khá hơn lần trước không có triệu chứng khó thở.

_Cách đây 1 tuần thì khi ngủ cũng bị nhưng không có triệu chứng như trên mà là
    người căng thẳng ra giống như mối ngươi nằm 1 đầu kéo vậy nhưng khoảng 10s

_Và vừa rồi thì tối qua lên cơn co giật như em nói trên
    _Hôm nay em đi khám bệnh thì tới khám về cái áp xe tai lỗ rò luân nhĩ ởbệnh viện quận gò vấp đc cho thuốc và hẹn rạch khối áp xe...rồi sẵn khám thần kinh luôn thì sau khi nghe em trình bày bác sĩ cho em giấy chuyển sang bệnh viện gia định để khám kĩ hơn về thần kình...Em sẽ đi khám nhưng trước hết muốn trình bày cho mọi người trên đây chẩn đoán xem em có phải động kinh tiềm ẩn hay không...hay là do tối qua em tự chọc khối áp xe gây ra sốt co giật vì em hỏi bác sĩ tai mũi họng thì bảo co giật thì do sốt 39~40 độ nhưng em tầm 38 độ nên đi khám thần kinh cho chắc....

_Sẵn cho em hỏi luôn lúc lớp 8~9 em không rõ tự nhiên bị đau bụng như là đau cơ em nghĩ là do tập thể dục ở trường nhưng cơn đau rất kì lạ ban đầu đau và làm sốt đó sau giảm đau và hết nhưng mà khi em ăn vào 1 món gì là nó đau ở bụng...Ngày hôm sau em tới bệnh viện khám và xét nghiệm máu và kết quả bảo là sốt sau đó về nhà thì nó lại tự hết sau đó bình thường lại...
    P/S:gia đình em không có tiền sử động kinh gì cả
    Lần sửa cuối bởi Zodiark, ngày 20-11-2010 lúc 03:09 PM.

anhtuanhaanhtuan's Avatar
    anhtuanhaanhtuan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Hichic... dài quá.... Bác sĩ ơi, vào trả lời cho bạn ý kìa.....

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mình không hiểu rõ về chuyên khoa thần kinh. Nhưng đọc qua thì thấy hình như không phải là động kinh đâu bạn ơi, nhưng nói chung là hệ thần kinh của bạn có vấn đề bất thường rồi đó.

Bạn có pst bài bên mục tai - mũi - họng phải không ? Mình nghĩ rất có thể khối ápxe trong tai bạn vì để quá lâu có thể nó đã ăn mòn qua lớp xương ảnh hưởng lên não rồi đó. Triệu chứng sốt, thêm vào những rối loạn của hệ thần kinh trung ương có khả năng bạn bị viêm não - màng não đó.

Theo mình tốt nhất là bạn nên đến khám ở bệnh viện tai mũi học đi hay chuyên khoa thần kinh ở các bệnh viện lớn đó. Tình trạng của bạn không thể khám và điều trị ở các bệnh viện tuyến quận được đâu. Phải đến bệnh viện chuey6n khoa thì mới được.

Thân.

cám ơn bác sĩ.................toi roài...đi gấp...nhưng cho em hỏi luôn khối áp xe của em bị mới đc 2 tuần thôi =.=...nhưng 2 lần trước có bị sau đó tự ra... không biết 2 lần trước có ảnh hưởng gì không...?..dù sao cũng nên đi viện lớn.nhưng em hỏi luôn cho chắc..

_À lúc trước em có chích ngừa viêm não nhật bảnnhưng còn thiếu 1 mũi nhắc lại sau này quay lại chích thì chỗ tiêm bảo qua 18 tuổi hay lớn rồi thì không cần chích...vậy có sao không em chỉ hỏi cho chắc thôi còn đi viện 100% em sẽ đi rồi..thứ 2 này em sĩ đi gấp
    Lần sửa cuối bởi Zodiark, ngày 20-11-2010 lúc 10:50 PM.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn yên tâm, chích ngừa rồi sẽ có kháng thể bảo vệ bạn, còn 2 lần trước là chuyện quá khứ rồi nên không ảnh hưởng nhiều đâu, bạn đi khám sớm nha. Chúc bạn chóng lành bệnh.

cám ơn bác sĩ em yên tâm hơn tí rồi...nhưng để chắc chắn 100% em vẫn đi khám 1 lần nữa cám ơn mọi người tư vấn....nếu không có mọi người chắc em giờ cũng chưa đi khám ...=.=

happy_cat Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bạn này "chịu đòn" dai thiệt. Mình mà là bạn thì mình đã đi khám bác sĩ từ lâu rồi , chứ kgo6ng đề tình trạng năng lên như vậy đâu.

Chúc bạn mau khỏe.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn đã đi khám chưa ? Kết quả ra sao vậy bạn ?