Kết quả 1 đến 2 của 2
    lucas.hoibacsi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Arrow đây có phải là một bệnh tâm lý?

Chào BS,

Em năm nay 22t, hiện đã đi làm. Em đang điều trị bệnh Trầm Cảm và Rối Loạn Lo Âu khoảng 1 năm nay rồi, và bệnh tình thì đến nay đã khuyên giảm rõ, và em có thể cân bằng tốt hơn về:
    + Ăn uống
    + Làm việc
    + Thể thao
    + Các mối quan hệ

Tuy nhiên trong khoảng 2 tháng trở lại nay, đầu em tự nhiên có những suy nghĩ rất lạ lùng và dường như đó ko phải là suy nghĩ của em nữa.

Thời gian đầu, em thường có những suy nghĩ hoài nghi, thắc mắc, đặt câu hỏi và nặng đầu. VD về những suy nghĩ đó là:
    + Tại sao chúng ta phải ngủ, ngủ để làm gì?
    + Tại sao chúng ta phải siêng năng và chăm chỉ?
    + Tại sao con người sinh ra, khi lớn lên phải đi làm?
    + Tại sao con người lại muốn thành công và thể hiện mình trong cuộc sống? (em theo Đạo Chúa, và nhiều khi em nghĩ Chúa sinh mình ra thì chỉ cần sống theo lời Chúa là được, không cần phải như mọi người là sau này phải thành công, kiếm tiền hay gì cả, ...)
    => Em rất rối và căng thẳng khi trả lời những câu hỏi đó, và mặc dù có trả lời được thì em vẫn hoài nghi và cứ thắc mắc, ko tin vào những câu trả lời đó, và từ đó em ko còn cảm thấy động lực trong cuộc sống nữa (vì chưa thỏa đáng với những câu hỏi đó)

Thời gian sau, em không còn hứng thú với những mục tiêu tương lai nữa, về nhiều khía cạnh như thành công, kiến thức, tiền bạc, sức khỏe. Dường như ko còn là động lực nữa. Bây giờ em nghĩ đến mục tiêu xa nào thì nghĩ xong lại thôi và ko còn hứng thú với những mục đích tương lai nữa (và hình như em ko dc tập trung cho lắm)

Nói riêng về bản thân thì em có những vấn đề sau đây:
    + Em hay suy nghĩ và lo lắng cho tương lai nhiều
    + Em muốn mọi thứ phải trở nên hoàn hảo (nhưng sau này dường như mất cảm hứng ấy rồi)
    + Em sống trong môi trường Stress nhiều (tiền bạc, sức khỏe)

Xin BS cho em 1 lời khuyên.

Em cảm ơn,

Khánh

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn,

Với lứa tuổi của bạn thì hầu như đây là vấn đề bình thường, ai cũng có thể gặp được. Có thể trước đó bạn đã có tình trạng rối loạn lo âu nên giờ mới lo nghĩ nhiều hơn về bệnh. Giai đoạn này của con người khá phức tạp vì mới bước vào đời, sự nghiệp mới chỉ là khởi đầu nên lo âu là điều khó tránh. Thay vì tránh né thì phải đối đầu thôi. Làm những việc mình đang muốn là, cố gắng chỉ với 1 mục tiêu duy nhất : chiến thắng bản hơn, hơn bản thân mình của ngày hôm qua chứ đừng nên so sánh với người khác !