Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 22
Like Tree1Likes

Chủ đề: Đau vùng sau gáy bên trái

genius1611 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Đau vùng sau gáy bên trái

Gần đây em thường bị đau vùng bên gáy trái.
    Nó đau âm ỉ,thi thoảng lại nhói lên 1 cái:|
    Lúc trước em tưởng bị ảnh hưởng do đau tai nhưng không phải :|
    Mong các bác sĩ cho em lời khuyên ạ :|
    Vùng bị đau thì ở trong ảnh ạ

yeusuckhoe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mình nghĩ bạn cũng còn trẻ nên có thể do tư thế nằm, hay nằm gối cao cũng có thể là bạn bị cảm cúm cũng gây đau gáy. bạn cần theo dõi thêm mấy ngày nữa đi

daothang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

tôi cũng hay bị đau nhu bạn genius1611 , lúc trước thì đau ít, thỉnh thoảng mới đau. Nhưng gần đây lại đau liên tục (3 ngay đau liên tục, và chỉ bớt hoặc hết đau khi nằm xuống nghĩ). Và hiện tại tôi lại đang bị loét hoành tá tràng nhẹ và đang có áp lực trong công việc, không biết có phải là nguyên nhân gây ra cơn đau ko.
    Mong bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp.
    Tôi mới 24t (sao bệnh tùm lum vậy trời ( )

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi genius1611 Xem bài viết
    Chào bạn!

Triệu chứng đau sau gáy có thể có rất nhiều bệnh lí khác nhau. Và mỗi nguyên nhân sẽ có những kiểu đau khác nhau, chẳng hạn như đau do căng cơ, thường đau nông và thiên về cảm giác mõi cơ, khi vận động đau sẽ tăng nhiều hơn; đau do thoái hóa cột sống cổ sẽ đau sâu hơn đau nhiều làm hạn chế vận động và có thể có triệu chứng cứng khớp; đau do nguyên nhân sẽ có cảm giác như tê rần dị cảm và lan theo rể thần kinh. Cơn đau đầu MIgraine thường gây ra triệu chứng đau nửa đầu và có thể có những tiền triệu như rối loạn thị giác,...

Đối với trường hơn của bạn thì bạn không nếu rỏ tính chất đau và tuổi của bạn nên khó nói là bạn đau gáy do nhóm nguyên nhân gì. Nhưng tôi nghĩ nhiều bạn bị đau do căng cơ. Nguyên nhân thường gặp của chứng này là do thường xuyên phải giữ tư thế đầu trong tư thế không thuận lợi và nằm ngủ không thoải mái kết hợp với công việc có tính áp lực nhiều.

Như vậy, tôi nghĩ đầu tiên bạn có thể khắc phục triệu chứng bằng cách sắp xếp lại thời khóa biểu học tập và làm việc cho hợp lí. Tiếp theo là bạn nên nằm ngủ ở tư thế đầu thấp để tránh mỏi cổ, và khi ngồi lâu bạn nên dành ra một chút ít thời gian để thực hiện một số bài tập thư giản cơ cổ. Đồng thời bạn có thể dùng thêm thuốc giảm đau như paracetamol loại không có cafein. Nếu tình trạng này vẫn không cải thiện sau một tuần tôi nghĩ bạn nên đến khám tại chuyên khoa cơ xương khớp để định bệnh chính xác!

Thân mến chào bạn! Chúc bạn vui khỏe!

Trích dẫn Gửi bởi daothang Xem bài viết
    tôi cũng hay bị đau nhu bạn genius1611 , lúc trước thì đau ít, thỉnh thoảng mới đau. Nhưng gần đây lại đau liên tục (3 ngay đau liên tục, và chỉ bớt hoặc hết đau khi nằm xuống nghĩ). Và hiện tại tôi lại đang bị loét hoành tá tràng nhẹ và đang có áp lực trong công việc, không biết có phải là nguyên nhân gây ra cơn đau ko.
    Mong bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp.
    Tôi mới 24t (sao bệnh tùm lum vậy trời ( )
    Chào bạn daothang!

Triệu chứng ở dạ dày và triệu chứng đau gáy của bạn có thể là hai biểu hiện của cùng một nguyên nhân là tình trạng stress kéo dài, kết hợp với tình trạng ăn uống thất thường. Hiện này người ta đã chứng minh dược rằng tình trạng đau dạ dày có liên quan đến stress do rằng chức năng của dạ dày cũng có liên quan chặt chẽ tới sự hoạt động của hệ thống thần kinh.

Đối với tình trạng này của bạn tôi nghĩ bạn nên tích cực hơn để giảm stress để tránh những biến chứng xa hơn của tình trạng viêm dạ dày. Và tốt hơn hết là nên đến khám sớm và tuân thủ diều trị của bác sĩ chuyên khoa để khống chế sơm tình trạng bệnh ở tại hệ thống dạ dày.

Tuy nhiên như đã nói tình trạng này có thể có liên quan tới stress, do vậy quan trọng nhất là bạn nên sắp lại cách thức làm việc để có những khoảng trống cho mình thư giản, tránh quá ôm đồm nhiều việc, quan trọng hơn nên ăn uống đầy đủ tránh bỏ bửa.

Thân mến chào bạn

jangphongnam Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Arrow

Mình cũng bị đau ở sau gáy. Thỉnh thoảng lại có cảm giác nhói rồi tê rần từ cổ chạy lên đầu. Mọi người cho mình hỏi đây là triệu chứng của đau nửa đầu hày la có vấn đề gì ở đốt sống cổ ko ạ.

Trích dẫn Gửi bởi jangphongnam Xem bài viết
    Mình cũng bị đau ở sau gáy. Thỉnh thoảng lại có cảm giác nhói rồi tê rần từ cổ chạy lên đầu. Mọi người cho mình hỏi đây là triệu chứng của đau nửa đầu hày la có vấn đề gì ở đốt sống cổ ko ạ.
    Triệu chứng Đau nửa đầu xảy ra rất dữ dội, và thông thường sẽ có những triệu chứng về thị giác trước cơn như đóm sáng lấp lánh, và cảm giác đau theo nhịp mạch.

Do vậy qua những gì bạn mô tả có thể đây là một triệu chứng đau đầu do nguyên nhân khác không phải Migrain.

Thân mến chào bạn!

dotrungkien Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Thưa bác sĩ, e xin phép đước mở lại cái topic này vì có việc e muốn nhờ bác sĩ giúp đỡ....

Chẳng là e bị người ta dùng cùi trỏ đánh liên tục vào sau gáy, giờ e cảm thấy ở vùng gáy sau bên trai rất đau và nhức, nhiều lúc nhói lên 1 rất đau......

E muốn hỏi bác sĩ xem có khả năng e bị làm sao ko ạ???.

E xin chân thành cảm ơn bác sĩ...

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

ai chỉ bạn vậy, phản khoa học hết sức, đánh vào đương nhiên là đau rồi, ko biết có tổn thương gì ko, bạn đi chụp phim đi

doquynhhoa_1990 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Em cũng bị đau gáy tría như vậy. Em bị đau nhiều lần rùi. Mỗi lần cách nhau khoảng nửa tháng. nó kéo dài khoảng 3-4 ngày rồi tư nhiên hết. Nhưng mỗi lần đau thì cảm giác bên đầu trái rất nặng, thỉnh thoảng còn giật lên rất đau. Em có cảm giác nó bị căng cơ nhưng em ko biết làm cách nào để hết các triệu chứng đó và nó có ảnh hưởng gì đến sau này không. em năm nay 23tuổi, bình thường em nằm ngủ ốm thấp. Mong bác cho em lời khuyên.Cám ơm bác

anhcuong8490 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi genius1611 Xem bài viết
    cháu xin mở lại câu hỏi này được không ạ ! , vì thấy biểu hiện và vị trí cũng khá giống của cháu .
    Cháu 23t , giới tính : nam . Tình hình là ban đầu nó chỉ hơi nhói nhẹ bên phải tầm vài ngày sau đó sang bên trái và bên phải lại không sao cả , vị trí là phia sau gáy ( chỗ có cái chỏm 2 bên hơi cao lên ah , ở đó có dây thần kinh đi qua vì sờ lên cảm thấy mạch chuyển động - không biết cháu tả đúng không) , chỗ chỏm cao lên phía bên trái . Biểu hiện là cũng nhói nhẹ sau thấy nhói nhiều hơn gần như liên tục cách vài chục giây hoặc bất kỳ , kể cả nghỉ ngơi hay vận động , và có 1 điều quan trọng là cái chỗ đau " chỏm " bên trái đó sưng lên so với bên phải , khi chải đầu còn cảm giác đau " ghê ghê ", nhưng lấy tay tỳ mạnh vào đầu thử không thấy đau , và dưới sau tai trái cũng sưng 1 chỗ ( cũng chạy theo đường mạch máu ) , người vẫn hoạt động bình thường , không sốt hay nôn mửa gì ( trước có dạo đầu cháu " căng như dây đàn " sau hết , người cũng bình thường ) . Nó đau nhói bên trái tầm 2 tuần rồi giờ thấy hết , chỗ sưng sau tai cũng lặn , nhưng cái " chỏm" bên gáy trái thấy vẫn cao hơn bên phải ( sờ tay cảm thấy được) .
    Vậy là đau do gì cháu không hiểu , và thêm 1 chi tiết là cháu cao huyết áp ( nhiều khi lên cao cả 150 ) , năm trước đo thường xuyên thấy trung bình dưới 130 mmHg , nhưng năm nay thấy bình thường trên 130 , vậy là nó tăng dần , không biết liên quan gì không ah !
    Mong được các bác tư vấn ! Thân .

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi anhcuong8490 Xem bài viết
    cháu xin mở lại câu hỏi này được không ạ ! , vì thấy biểu hiện và vị trí cũng khá giống của cháu .
    Cháu 23t , giới tính : nam . Tình hình là ban đầu nó chỉ hơi nhói nhẹ bên phải tầm vài ngày sau đó sang bên trái và bên phải lại không sao cả , vị trí là phia sau gáy ( chỗ có cái chỏm 2 bên hơi cao lên ah , ở đó có dây thần kinh đi qua vì sờ lên cảm thấy mạch chuyển động - không biết cháu tả đúng không) , chỗ chỏm cao lên phía bên trái . Biểu hiện là cũng nhói nhẹ sau thấy nhói nhiều hơn gần như liên tục cách vài chục giây hoặc bất kỳ , kể cả nghỉ ngơi hay vận động , và có 1 điều quan trọng là cái chỗ đau " chỏm " bên trái đó sưng lên so với bên phải , khi chải đầu còn cảm giác đau " ghê ghê ", nhưng lấy tay tỳ mạnh vào đầu thử không thấy đau , và dưới sau tai trái cũng sưng 1 chỗ ( cũng chạy theo đường mạch máu ) , người vẫn hoạt động bình thường , không sốt hay nôn mửa gì ( trước có dạo đầu cháu " căng như dây đàn " sau hết , người cũng bình thường ) . Nó đau nhói bên trái tầm 2 tuần rồi giờ thấy hết , chỗ sưng sau tai cũng lặn , nhưng cái " chỏm" bên gáy trái thấy vẫn cao hơn bên phải ( sờ tay cảm thấy được) .
    Vậy là đau do gì cháu không hiểu , và thêm 1 chi tiết là cháu cao huyết áp ( nhiều khi lên cao cả 150 ) , năm trước đo thường xuyên thấy trung bình dưới 130 mmHg , nhưng năm nay thấy bình thường trên 130 , vậy là nó tăng dần , không biết liên quan gì không ah !
    Mong được các bác tư vấn ! Thân .
    Với triệu chứng này bạn nên đi khám nội thần kinh xem sao. Huyết áp trung bình cho phép ở người bình thường là dưới 140, nếu huyết áp bạn 130 thì vẫn bình thường. Nhà bạn có ai bị cao huyết áp không ? Từ nhỏ đến giờ bạn có bao giờ bị viêm xoang không, có chấn thương khi nào không ?

truyenkimuo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

up cho các bác bán tốt hàng hóa

anhcuong8490 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Với triệu chứng này bạn nên đi khám nội thần kinh xem sao. Huyết áp trung bình cho phép ở người bình thường là dưới 140, nếu huyết áp bạn 130 thì vẫn bình thường. Nhà bạn có ai bị cao huyết áp không ? Từ nhỏ đến giờ bạn có bao giờ bị viêm xoang không, có chấn thương khi nào không ?
    dạ , xoang mũi thì cháu không bị và cũng không chấn thương gì , trước có bị " hen" nhưng hết lâu rồi , nhà cháu có mẹ và em gái huyết áp thấp lắm , còn lại có 1 ông chú huyết áp cao ( bố và ông nội thì chưa đo lên không biết được ) .

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi anhcuong8490 Xem bài viết
    dạ , xoang mũi thì cháu không bị và cũng không chấn thương gì , trước có bị " hen" nhưng hết lâu rồi , nhà cháu có mẹ và em gái huyết áp thấp lắm , còn lại có 1 ông chú huyết áp cao ( bố và ông nội thì chưa đo lên không biết được ) .
    Trước mắt bạn thử đo huyết áp thường xuyên xem trị số huyết áp của mình dao động thế nào. Người trẻ hiếm khi bị cao huyết áp. Tốt nhất là đi khám chuyên khoa nội thần kinh !
    anhcuong8490 likes this.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối