Kết quả 1 đến 6 của 6
    tuananh13 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định đau mu bàn tay và ở giữa bàn tay với khửu tay khi dùng vi tính

mình năm nay 24 tuổi . dạo này mình bị đau mu bàn tay phải và phần ở giữa khửu tay với bàn tay khi dùng chuột vi tính ) ko dùng thì ko sao , đánh máy thì vẫn ko sao - chỉ lúc dùng chuột thôi )

Lúc mình ngồi thẳng và thả thẳng tay phải xuống thì bàn tay hơi tê ( có người bảo do lưu thông máu kém )- có 1 hôm mình đang chuẩn bị ngủ ( đã nằm ngửa trên giường ) thì chợt cảm thấy bàn tay phát lạnh kể cả phần khửu tay xuống đến bàn tay chủ yếu là bàn tay trong khi mình tát mồ hôi do nóng thì phải ) sau đó ngồi dậy và bóp thì ko sao - sáng mai ngủ dậy thì ko lạnh nữa.

lúc ngồi hoặc nằm thì phần bàn tay để yên thì có cảm giác hơi tê , có lúc 1 vài đầu ngón tay phải ( chỗ móng tay đó ) bị nhói đau ( chỉ có mấy giây ) nhưng khi cử động hoặc bóp tay , giơ lên giơ xuống thì ko sao cả.

Ban đêm trước khi ngủ ( lúc đang nằm để ngủ - nằm ngửa thì tay phải hơi tê và nặng đầu ngón tay - nửa đêm tỉnh dậy thì ko sao )

Cháu xin hỏi các bác sĩ, các anh chị là liệu cháu có bị làm sao khác không ạ?

Cháu xin cảm ơn!
    Lần sửa cuối bởi tuananh13, ngày 24-09-2013 lúc 07:55 AM.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi tuananh13 Xem bài viết
    mình năm nay 24 tuổi . dạo này mình bị đau mu bàn tay phải và phần ở giữa khửu tay với bàn tay khi dùng chuột vi tính ) ko dùng thì ko sao , đánh máy thì vẫn ko sao - chỉ lúc dùng chuột thôi )

Lúc mình ngồi thẳng và thả thẳng tay phải xuống thì bàn tay hơi tê ( có người bảo do lưu thông máu kém )- có 1 hôm mình đang chuẩn bị ngủ ( đã nằm ngửa trên giường ) thì chợt cảm thấy bàn tay phát lạnh kể cả phần khửu tay xuống đến bàn tay chủ yếu là bàn tay trong khi mình tát mồ hôi do nóng thì phải ) sau đó ngồi dậy và bóp thì ko sao - sáng mai ngủ dậy thì ko lạnh nữa.

lúc ngồi hoặc nằm thì phần bàn tay để yên thì có cảm giác hơi tê , có lúc 1 vài đầu ngón tay phải ( chỗ móng tay đó ) bị nhói đau ( chỉ có mấy giây ) nhưng khi cử động hoặc bóp tay , giơ lên giơ xuống thì ko sao cả.

Ban đêm trước khi ngủ ( lúc đang nằm để ngủ - nằm ngửa thì tay phải hơi tê và nặng đầu ngón tay - nửa đêm tỉnh dậy thì ko sao )

Cháu xin hỏi các bác sĩ, các anh chị là liệu cháu có bị làm sao khác không ạ?

Cháu xin cảm ơn!
    Tình trạng của bạn là do tư thế ảnh hưởng đến thần kinh đấy. Sau này dùng chuột không nên trong thời gian lâu, cần nghỉ ngơi nỗi 30-45p nhé !

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Hiện nay không riêng gì Việt Nam mà cả thế giới ai ai cũng bị triệu chứng đau nhức các khớp xương cổ tay, sưng, tê... vì sử dụng chuột nhiều. Nguyên nhân gây đau thường là:

• Sử dụng máy vi tính trong thời gian dài, khớp xương cổ tay vì hoạt động tập trung, lặp đi lặp lại quá mức, dẫn đến bắp cơ cổ tay bị tê, sưng, đau nhức, chuột rút...

• Tư thế ngồi trước máy chưa thoải mái hợp lý, điều này liên đới tới việc vị trí đặt chuột hay bàn phím máy tính không hợp lý, dẫn đến việc đánh phím/di chuột diển ra trong tư thế khó chịu, gây mỏi cơ vai và cổ tay.

• Dùng bàn phím cứng-không nhạy, chuột có kích thước to/nhỏ không vừa kích cở bàn tay.

• Không có biện pháp thả lỏng cơ sau khoảng thời gian ngồi máy.

Thường thì triệu chứng ban đầu khá nhẹ nhàng, chủ yếu là hơi đau cổ tay, ngón tay, thả lỏng vài phút là hết, đây cũng chính là nguyên nhân khiến bệnh tái phát nặng hơn - vì chủ quan của bản thân.

Bình thường, mỗi người phải tự mình hình thành thói quen ngồi đúng tư thế, bất cứ là đang làm việc hay nghỉ ngơi, đều phải chú ý tư thế của tay và cổ tay.

Bạn nên áp dụng các phương pháp đánh máy khác nhau và không nên làm việc liên tục trước màn hình máy tính trong thời gian quá dài. Theo đó, cứ sau khoảng một tiếng đồng hồ, người sử dụng cần phải tiến hành hoạt động thả lỏng phần tay.

.............

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Tình trạng của bạn là do tư thế ảnh hưởng đến thần kinh đấy. Sau này dùng chuột không nên trong thời gian lâu, cần nghỉ ngơi nỗi 30-45p nhé !
    vậy bệnh này chữa như thế nào hả bạn - có cần đến bác sỹ ko ? có có nặng thêm ko nếu bây giờ ít dùng máy vi tính

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi tuananh13 Xem bài viết
    vậy bệnh này chữa như thế nào hả bạn - có cần đến bác sỹ ko ? có có nặng thêm ko nếu bây giờ ít dùng máy vi tính
    Như đã nói, hạn chế để tay ở 1 tư thế lâu thì sẽ tránh cho tình trạng nặng hơn. Hiện tại biến chứng chưa có gì nặng nề nên có thể chưa cần điều trị !