Kết quả 1 đến 2 của 2
    saoxet Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Question Đau đầu nhói từng đợt bên phải.

Gửi các bác sỹ, em là sinh viên đang học tập tại Nga, hiện nay em đang bị chứng đau đầu rất khó chịu, kính mong nhận được sự tư vấn của bác sỹ.
    Khoảng một năm trước (tức tháng 6-2007_ thời gian chuyển mùa từ xuân sang hạ tại nước Nga) em bắt đầu bị một chứng đau nửa đầu bên phải, nó hoàn toàn khác với các triệu chứng đau đầu bình thường những lúc nhức đầu sổ mũi, hoặc cảm cúm.....
    Trong thời gian bị đau đầu (lúc nhẹ) thì khoảng 4-5 giây là ở phần đầu bên phải của em cứ đau nhói một cái rồi lại hết, sau đó lại lặp lại. Những lúc đau nặng hơn thì khoảng cách giữa những lần đau gần nhau hơn nữa. Năm trước em đã đến khám tại một số bệnh viện tại nơi đang học (Astrakhan-LB Nga) nhưng các bác sỹ cũng chỉ khám bề ngoài rồi kê vài đơn thuốc... nhưng chẳng giúp em bớt đau. (Do chỉ có bảo hiểm dành cho sinh viên-học sinh nên em chỉ được điều trị tại các bệnh viện nhỏ và cũng không đủ điều kiện vật chất để đến khám chữa bệnh tại các bệnh viến lớn có uy tín tại đây.)
    Thời gian đau đầu hồi đó kéo dài khoảng hơn 1 tháng liền, sau đó em đã tự khỏi.
    Hiện tại sau khoảng một năm trời em lại bắt đầu bị những cơn đau kiểu đó hành hạ trong khi không có áp lực hay chuyện gì căng thẳng. Rất mong nhận được lời tư vấn sớm nhất của các bác sỹ.
    Em xin trân thành cảm ơn.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Gửi bàigửi bởi admin » T.Bảy Tháng 5 03, 2008 8:13 am
    Chào Cô,

Cô có thể bị chứng migraine, tức nhức đầu ở một bên. Bệnh này khó trị dứt, là mặc dù có thể gây xáo trộn cho công việc hằng ngày, và nhưng không nguy hiểm. Bệnh cần được điều trị lâu dài. Tập thư giãn, nghỉ ngơi, giải trí và vận động cở thể điều độ cũng giúp làm giảm cường độ của chứng nhức đầu. Cô nên tránh hút thuốc, uống rượu.

Thân mến chào cô