Kết quả 1 đến 8 của 8
    huutung1989's Avatar
    huutung1989 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Exclamation Có phải em bị Tâm Thần Phân Liệt không

Em bị bệnh Rối loạn tuần hoàn não từ năm học lớp 10 (Giờ hiện đang là sinh viên năm 4) đến nay vẫn hay tái phát, điều trị nhưng chưa khỏi, thường xuyên bị đau đầu.

Mấy hôm nay em có đọc 1 bài báo về Tâm thần phân liệt http://vnexpress.net/GL/Suc-khoe/2004/10/3B9D74A0/
    Những triệu chứng mà em cảm thấy ở mình là:
    Hoang tưởng: Năm lên 4 hay 5 tuổi em cảm nhận có gì rất lạ ở bản thân, nhưng em không thể giải thích nó ra như thế nào được. Trong đầu em hay có câu hỏi là "Nếu như ko có vũ trụ thì sẽ có cái gì ... " đại loại là những kiểu câu hỏi ko có hướng giải quyết.
    Em ko có các triệu chứng hoang tưởng khác, và cũng ko có các triệu chứng ảo thanh bất kì nào.
    Về triệu chứng cách ly xã hội thì trước đây em có bị Trầm cảm cho đến khi đi học ở SG thì bệnh giảm đi rất nhiều vì thường tham gia vào các hoạt động xã hội và đoàn ở trường.
    Chỉ có 1 điều là vì có lẽ trầm cảm chưa hết hẳn cho nên việc hòa đồng với mọi người của em chưa được tốt lắm, em rất ít bạn bè, ko tự nhiên trong các buổi đi chơi cùng bạn bè, cảm thấy mình lạc lõng, là người thừa, trong những cuộc chơi, trò chuyện như vậy.
    Nói chuyện với người khác giới là điểm yếu của em, nhưng trừ khi là một bạn khác giới nào đó gặp chuyện buồn hay có tâm sự, thắc mắc em có thể tâm sự và chia sẽ đưa ra lời khuyên cùng. (Trước kia em từng làm tư vấn về tâm lý - tình dục tuổi vị thành niên).

Giờ em không biết có phải mình bị tâm thần phân liệt hay là trầm cảm vẫn chưa khỏi hẳn.

Mong mọi người có thể cho em lời khuyên.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn!

Bạn đừng nghĩ mình bị bệnh gì cả, hãy cứ bình thường hòa đồng như bạn vẫn hay làm từ trước tới giờ. Bạn suy nghĩ như vậy có thể là biểu hiện của sư thông minh, cái ko ai nghĩ tới nên bạn mới cho rằng mình tâm thần phân liệt.hihi
    Bạn nên tiếp tục cố gắng trong các công tác đoàn hội, tham gia nhiều hoạt động cộng đồng, mở rộng lòng ra với bạn bè, ko khó đâu bạn, mình từng bị trầm cảm mà, nhưng khi nói ra được, tin tưởng được thì sẽ ổn cả thoy.
    Thay vì suy nghĩ viễn vông, bạn tập trung vào học toán này, học các môn xã hội khác. Chăm trò chuyện với mẹ, với bạn bè, với bạn gái bạn hãy coi như bình thường.

Bạn thử xem.

huutung1989's Avatar

Những việc trên có thể làm được trừ mỗi việc hòa đồng mở rộng lòng với bạn bè điều rất khó với bản thân mình.
    Mình mặc cảm về vấn đề tài chính, ko phải so đo hay ghen tị với ai đó, mà vì mình ko còn đi làm phải quay lại học và phải phụ thuộc gia đình, ko có thời gian làm cho nên khã năng tài chính rất hạn hẹp, vì thế khi bạn bè rủ đi chơi đi ăn uống, mình buộc phải luôn từ chối.

Một điều nữa là lúc nhỏ, mình bị 5 hay 6 lần tai nạn 1 lần ở trước trán những lần còn lại ở đĩnh đầu và sau đầu, sau này mình thấy mình bị lãng trí rất nặng.
    Mình tự cho là mình bị mất trí nhớ (điều này là hoang tưởng mà mình tự tạo ra)

Đôi khi có một việc gì đó mình mới làm xong, ai hỏi mình mình ko thể nhớ ra mình vừa làm gì.
    Hôm vừa rồi khi mình nộp bài xong thì cô giải đề xong cô bảo "Ai sai đem xuống" mình có ghi sơ vào nháp nhưng mình vẫn ko thể nhớ là mình ghi vào tập những gì, nên mình phải chạy lên xem lại kết quả của mình thử đúng hay là sai.
    Còn một chuyện là mình ko mơ được, rất hiếm khi mơ, gần 1 năm nay chưa mơ được một giấc mơ nào, mỗi khi ngủ mình chìm sâu vào giấc ngủ, nhưng ko biết tí gì hay mơ một chút gì.

Nhiều đêm mình cố nằm ngủ tưởng tượng và nhớ lại một vài điều để có thể có mộc giấc mơ.
    Những năm trước thời gian giữa 2 giấc mơ dài hơn, và những giấc mơ mà mình mơ thì có 3 giấc mơ mà chúng thì lặp lại 2 đến 3 lần rồi (Điều này ko phải là ảo tưởng hay hoang tưởng đó là điều mình trải qua nhiều năm từ sau khi những tai nạn đó xảy ra)

Mình đang học tại TP. Hồ Chí Minh mình có thể đến những bệnh viên nào có uy tín để khám chửa bệnh ko, cả bệnh Rối loạn tuần hoàn não mình bị tái phát liên tục đầu rất đau.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn huutung1989!

Vấn đề hiện tại của bạn mà tôi nhận thấy là bạn thường hay bị đau đầu gây khá là nhiều kó khăn cho bạn. Vấn đề này thì do thông tin còn hạn hẹp và đồng thời không có các xét nghiệm để chẩn đoán, nên tốt nhất bạn nên tới khám tại khoa nội thần kinh của các bệnh viện như là bệnh viện Gia định, 115, Chợ rẩy,... để được chẩn đoán và điều trị chính xác.

Vấn đề thứ hai là bạn đang có những khúc mắc về tâm lí mà theo bạn là trầm cảm. Trước tiên tôi nghĩ bạn nên suy nghĩ tích cực hơn loại bỏ những mặc cảm tự ti về bản thân. Bạn nên tham gia nhiều hơn các hoạt động xả hội (điển hình như hội từ thiện cầu vồng của chúng tôi) hơn để có thể có nhiều cơ hội hơn tiếp xúc với các bạn trẻ cùng trang lứa, điều này giúp ích rất nhiều cho bạn về mặt tâm lí hiện nay của bạn.

Thứ hai, bạn nên đọc các tác phẩm văn chuơng nổi tiếng khi có thời gian rảnh để bồi dưỡng tâm hồn và một nhân sinh quan đúng đắn, từ đó bạn có thể thấy hạnh phúc hơn về chính bản thân của mình.

Nếu có điều kiện bạn có thể đi tư vấn tâm lí để có thể cải thiện tình hình tâm lí hiện giờ của bạn

Chúc bạn mau chóng vượt qua giai đoạn này.

Thân mến chào bạn.

huutung1989's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi lucky_star Xem bài viết
    Chào bạn huutung1989!

Vấn đề hiện tại của bạn mà tôi nhận thấy là bạn thường hay bị đau đầu gây khá là nhiều kó khăn cho bạn. Vấn đề này thì do thông tin còn hạn hẹp và đồng thời không có các xét nghiệm để chẩn đoán, nên tốt nhất bạn nên tới khám tại khoa nội thần kinh của các bệnh viện như là bệnh viện Gia định, 115, Chợ rẩy,... để được chẩn đoán và điều trị chính xác.

Vấn đề thứ hai là bạn đang có những khúc mắc về tâm lí mà theo bạn là trầm cảm. Trước tiên tôi nghĩ bạn nên suy nghĩ tích cực hơn loại bỏ những mặc cảm tự ti về bản thân. Bạn nên tham gia nhiều hơn các hoạt động xả hội (điển hình như hội từ thiện cầu vồng của chúng tôi) hơn để có thể có nhiều cơ hội hơn tiếp xúc với các bạn trẻ cùng trang lứa, điều này giúp ích rất nhiều cho bạn về mặt tâm lí hiện nay của bạn.

Thứ hai, bạn nên đọc các tác phẩm văn chuơng nổi tiếng khi có thời gian rảnh để bồi dưỡng tâm hồn và một nhân sinh quan đúng đắn, từ đó bạn có thể thấy hạnh phúc hơn về chính bản thân của mình.

Nếu có điều kiện bạn có thể đi tư vấn tâm lí để có thể cải thiện tình hình tâm lí hiện giờ của bạn

Chúc bạn mau chóng vượt qua giai đoạn này.

Thân mến chào bạn.
    Cảm ơn Mod về sự giúp đở, việc khám có lẽ sẽ qua tết mới làm được
    Mình rất thích sách nhất các tác phẩm văn chương nỗi tiếng.

Mình sẽ xem xét thời gian tham gia vào Hội từ thiện Cầu Vồng.

u&me Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

theo các triệu chứng e kể trên thì e đã bị hoang tưởng ám ảnh bệnh tật, ở đây là e nghĩ mình bị tâm thần hehehe.
    Đùa thôi, bạn biết không, hầu hết sinh viên y khoa mỗi khi đi học 1 bệnh mới đều nghĩ mình đang bị bệnh này, nhưng vẫn sống bình yên mà học tập tốt kekeke

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn huutung1989 là sinh viên y khoa à. Năm thứ mấy rồi.

hung24021's Avatar
    hung24021 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2
    Đang ở
    hà nội

Trích dẫn Gửi bởi huutung1989 Xem bài viết
    Em bị bệnh Rối loạn tuần hoàn não từ năm học lớp 10 (Giờ hiện đang là sinh viên năm 4) đến nay vẫn hay tái phát, điều trị nhưng chưa khỏi, thường xuyên bị đau đầu.

Mấy hôm nay em có đọc 1 bài báo về Tâm thần phân liệt http://vnexpress.net/GL/Suc-khoe/2004/10/3B9D74A0/
    Những triệu chứng mà em cảm thấy ở mình là:
    Hoang tưởng: Năm lên 4 hay 5 tuổi em cảm nhận có gì rất lạ ở bản thân, nhưng em không thể giải thích nó ra như thế nào được. Trong đầu em hay có câu hỏi là "Nếu như ko có vũ trụ thì sẽ có cái gì ... " đại loại là những kiểu câu hỏi ko có hướng giải quyết.
    Em ko có các triệu chứng hoang tưởng khác, và cũng ko có các triệu chứng ảo thanh bất kì nào.
    Về triệu chứng cách ly xã hội thì trước đây em có bị Trầm cảm cho đến khi đi học ở SG thì bệnh giảm đi rất nhiều vì thường tham gia vào các hoạt động xã hội và đoàn ở trường.
    Chỉ có 1 điều là vì có lẽ trầm cảm chưa hết hẳn cho nên việc hòa đồng với mọi người của em chưa được tốt lắm, em rất ít bạn bè, ko tự nhiên trong các buổi đi chơi cùng bạn bè, cảm thấy mình lạc lõng, là người thừa, trong những cuộc chơi, trò chuyện như vậy.
    Nói chuyện với người khác giới là điểm yếu của em, nhưng trừ khi là một bạn khác giới nào đó gặp chuyện buồn hay có tâm sự, thắc mắc em có thể tâm sự và chia sẽ đưa ra lời khuyên cùng. (Trước kia em từng làm tư vấn về tâm lý - tình dục tuổi vị thành niên).

Giờ em không biết có phải mình bị tâm thần phân liệt hay là trầm cảm vẫn chưa khỏi hẳn.

Mong mọi người có thể cho em lời khuyên.
    mình không khẳng định hay phủ nhận bạn có bị TTPL hay không, thậm chí cả trầm cảm mà bạn bảo mình cũng không dám chắc là đã đúng vì không đủ tiêu chuẩn chẩn đoán (đọc ICD 10 rồi so sánh sẽ rõ)
    mình chỉ có một lời khuyên rằng bạn hãy cứ là chính mình, phong cách trầm buồn cũng được , ít bạn cũng không sao vì đây là cách sống của mỗi người nhưng hãy cố gắng có được một người bạn thân có thể sẻ chia với bạn mọi thứ lúc đó bạn sẽ ko bao giờ phải lo lắng về bệnh nữa , khí sắc của bạn sẽ được cải thiện rất nhiều mà bạn không hề hay biêt đâu <trong chuyên khoa tâm thần yếu tố khí sắc là một yếu tố rất quan trọng đó>
    thân , chúc bạn sức khỏe và hạnh phúc