Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Co giật

saoxet Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Question Co giật

Thua bac sy,
    Ky truoc em co hoi ve van de dong kinh bi tai phat, da duoc bac sy tu van va em cung dang ban voi bac sy cho be chup MRI. Ky nay em rat mong bac sy tu van cho em biet van de cua be nhu sau:

Nhu em da noi be bi dong kinh tai phat la theo loi em mo ta con co giat cua be cho bac sy nghe, nhung khi kham bac sy o benh vien da thay be bi giat 2 lan thi ket luan be khong phai bi dong kinh tai phat ma da dung thuoc khong che tot con giat. Con nhung con run nguoi gan day cua be khong phai la dong kinh, ma la bi giat co, nen be phai gong nguoi len , hot hoang. Be bi lien tuc, cu 5-10 phut bi 1 lan, hom nay be bi cam nen hoi sot thi con giat cung manh hon. Luc ngu cung bi, nen be cu phai bau viu vao mot cai gi do, neu khong thi be khoc len. vi vay luc nao em cung phai om cho be ngu.Em cam thay nhu co mot luon dien nao do lam be giat nay nguoi len, va be co tay, duoi chan gong lai trong con hot hoang. Bac sy o benh vien cung tu van cho em rang be bi ton thuong vung nao, can phai chup CT hay MRI moi biet duoc benh, nhung benh nay khong chua duoc, chi chup de ma biet vay thoi. Thua bac sy, neu vay thi be nha em phai bi nhung con giat co suot doi hay sao? Khong co thuoc gi khong che tam thoi nhung con giat nhu the nay hay sao? Hay la phai phau thuat? Va benh nay la nhu the nao, em cung moi nghe qua ve benh giat co?
    Em sinh be dau long bi thieu 1,5 thang, sinh ra be duoc 2.2 kg, khong nam long kinh, 1 tuan sau be bi vang da, va duoc chieu den de dieu tri trong 5 ngay la ve nha. 6 thang phat hien be cham van dong, do ngoi, bo khong duoc. Hien gio be da gan 16 thang ma chi biet truong, ngoi, nhung vi bi co giat neN yeu phan ben trai, be khong the ngoi vung lam, em co tap vat ly tri lieu cho be nhung tien trien rat cham.
    Em rat mong bac sy tu van cho em hieu them ve benh tinh cua be. Xin chan thanh cam on.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào Bạn,

Chứng co giật do não bị hư vì một lý do nào đó chỉ có thể được giảm bớt bằng thuốc. Chụp hình MR não bộ cho biết não bi hu hai nhiều hay ít, và giúp phần tiên liệu. Bạn hãy hỏi bác sĩ xem bé có thể dùng những thuốg giảm co giật hay không.