Kết quả 1 đến 2 của 2
    lieu_mang99 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Chứng bệnh đau nhói nửa đầu bên trái

Tôi năm nay 40 tuổi thỉnh thoảng bị nhói nửa bên đầu bên trái sau đó ê ẩm .
    Hỏi bệnh nay có nguy hiểm không ? và chữa trị như thế nào?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn lieu_mang99!

Chứng đau nửa đầu là một bệnh lí thường gặp ở nữ hơn ở nam với tính chất đau thường là theo nhịp mạch đập và khu trú ở nửa bên đâu. Một số trường hợp trước khi có cơn đau đầu bệnh nhân thường có những triệu chứng báo trước ví dụ như mệt mỏi hay có bất thường thị giác.

Tuy nhiên trước khi chẩn đoán chứng đau nửa đầu bác sỉ cần phải loại trừ tất cả các bệnh lí gây đau đầu nguy hiểm khác ví dụ như xuất huyết não màng não, viêm màng não,.... Do đó bạn nên đi khám để được chẩn đoán chính xác có phải là đau nửa đầu thật sự không.

Nếu là bệnh đau nửa đầu thật sự thì bệnh lí này thật sự không nguy hiểm lắm, nhưng gây ra những nguy hiểm nếu bạn làm những công việc như lái xe, ... Vì vậy chỉ định điều trị còn phải lựa chọn theo tùy cá nhân, tần số xuất hiện cơn đau đầu trong một tháng. Một số thể bệnh đau nửa đầu gây ra những khiếm khuyết thần kinh nhưng tiên lượng còn tốt. Việc điều trị chỉ đơn giản là dùng thuốc, những thuốc này không đơn thuần là thuốc giảm đau mà đây là những thuốc thuộc chuyên khoa thần kinh nên không thể tự ý chữa trị ở nhà được mà phải có toa của bác sĩ.

Thân mến chào bạn. Chúc bạn mau chóng khỏe mạnh.