Kết quả 1 đến 2 của 2
    Conan3010 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Căng thẳng và khó chịu ở cổ.

Chào diễn đàn và các bác sĩ.
    Năm nay em 21 tuổi, hiện đang học Công nghệ thông tin.

Ban đầu, em có triệu chứng đau ở trên rốn và ở ức, ngực phía bên trái, có cảm giác nghẹn ở cổ. Tâm trạng em cũng hơi lo lắng (bệnh, học hành, gia đình) và hay mệt mỏi. Em đi khám nội tiêu hóa. Bác sĩ cho nội soi thực quản - dạ dày - tá tràng, chuẩn đoán "Viêm sung huyết niêm mạc hang vị, mức độ nhẹ", Clotest positive và cho thuốc: Zilevo 500mg (ngày 2 lần, mỗi lần 1/2 viên), Amoxicillin 500mg Domesco (ngày 2 lần, mỗi lần 2 viên), Penzilo 40mg (ngày 2 lần, mỗi lần 1 viên) - sáng, chiều.

Em điều trị bệnh đã thấy đỡ hơn ở bao tử, nhưng cảm giác nghẹn ở họng và căng thẳng ở thần kinh vẫn còn. Em ăn uống thấy bình thường, ăn xong thấy mệt và khó chịu ở cổ, đầu. Em ợ lên thì nó đỡ hơn. Từ đó đến nay em cũng mất tập trung, đang vui lại mệt mỏi bất chợt, dành nhiều thời gian lo nghĩ về các bệnh ở họng. Càng căng thẳng em càng thấy nghẹn nhiều, tê buốt vùng đỉnh đầu bên phải, thái dương, 2 bên ngực phía dưới xương đòn. Em cũng trở nên khó ngủ và dễ thức giấc vì tiếng động (trước đây em ngủ thẳng cẳng).

Em cố gắng tập thể dục và đi ra ngoài. Những lúc tâm sự với người khác em thấy đỡ hơn, nhưng vẫn còn cảm giác nghẹn. Sau đó lại lo lắng, căng thẳng trở lại. Em đâu thể ngồi tâm sự hay đi chơi suốt ngày. Nhưng em lại không tập trung làm việc được. Nhiều lúc thấy mệt mỏi và chán đời.

Ba mẹ em hay bàn về bệnh tật, cậu ruột em thì đang bị ung thư giai đoạn cuối. Em biết là có thể do em lo nghĩ nhưng vẫn không thoát khỏi tâm trạng này. Em đọc trên mạng thấy chứng rối loạn ám ảnh cưỡng chế và loạn cảm họng nhưng không chắc chắn.

Em có cần phải đi kiểm tra thực quản, cổ và thần kinh không? Dùng kháng sinh có phải là nguyên nhân gây thêm cằng thẳng không? Em phải ăn uống thực phẩm nào để giảm bớt lo âu, căng thẳng (hiện tại em ăn nhiều chuối và uống nhiều nước).

Nhờ diễn đàn và các bác sĩ cho em lời khuyên. Cám ơn đã đọc những dòng chia sẻ của em.
    Lần sửa cuối bởi Conan3010, ngày 02-01-2013 lúc 08:42 AM.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Việc dùng kháng sinh là để trị bệnh bao tử không ảnh hưởng đến bạn đâu nha.
    Vấn đề căng thẳng bạn có thể điều chỉnh bằng cách cân bằng cuộc sống hơn: cử rượu bia, thuốc lá, cafe và quan trọng nhất là luyện tập thể dục thể thao đều đặn!

Các Chủ đề tương tự

1. Để Môi Căng Hồng Không Còn Là Mơ Ước
    Bởi mrphuocanh trong diễn đàn Bí Quyết Trẻ - Khỏe - Đẹp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-03-2012, 08:23 PM
  2. Da Căng Mịn Đón 8/3
    Bởi anhtuanhaanhtuan trong diễn đàn Dưỡng Da
    Bài viết cuối: 07-03-2012, 03:29 PM
  3. Yoga Loại Bỏ Căng Thẳng Giúp Bạn Căng Tràn Sức Sống
    Bởi [B.O.L] trong diễn đàn Bí Quyết Trẻ - Khỏe - Đẹp