Kết quả 1 đến 14 của 14
    bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Question Bệnh Parkinson là gì ? Đi khám ở đâu và điều trị có lâu không?

Bệnh Parkinson là gì ? Có phải là bệnh run tay không? Đi khám ở đâu và điều trị có lâu không? Năm nay tôi 38 tuối Xin cảm ơn
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 27-06-2010 lúc 12:00 PM.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

bệnh Parkinson là một trong các bệnh của tuổi già do thoái hoá thể đen trong não, Nghĩa là có sự mất cân bằng giữa hai hệ dopamin va hệ tiết ra acetylcholine. Điều trị bệnh này cần phải thực hiện suốt đời bằng thuốc nội khoa

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Bệnh Parkinson xuất hiện do các tế bào não kiểm soát vận động cơ bắp bị thoái hóa dần. Những tế bào này sản sinh dopamin - một chất có vai trò quan trọng trong việc truyền tín hiệu giữa các tế bào. Khi chúng thoái hóa, lượng dopamin sẽ giảm dần trong cơ thể người bệnh, dẫn đến các triệu chứng Parkinson (đi đứng khó khăn, cử động chậm, tay chân cứng và run, cơ mặt bị liệt). Nguyên nhân của hiện tượng này vẫn chưa được khẳng định. Có giả thuyết cho rằng đó là sự rối loạn về gene.

Bệnh Parkinson thường xuất hiện ở những người hơn 60 tuổi (có một số trường hợp trẻ hơn, khoảng trên 40 tuổi). Đây là một bệnh tương đối phổ biến với tỷ lệ mắc là 90-100/100.000 dân và tỷ lệ mới mắc là 20/100.000 dân/năm.

Bản thân việc chẩn đoán bệnh và thái độ của những người xung quanh (người thân, bạn bè) cũng gây một số thay đổi xấu về tâm lý ở bệnh nhân. Vì bệnh nhân thường rất mệt mỏi hoặc có thể bị trầm uất nên sự động viên tình cảm của người thân và tổ chức tập thể là rất cần thiết. Hằng ngày, bệnh nhân cần tập thể dục và giữ sự khỏe khoắn; thực hiện các liệu pháp vận động nhẹ, bơi lội, đi bộ. Không nên nghỉ ngơi quá nhiều mà phải điều chỉnh hoạt động tùy theo tình trạng sức khỏe.
    Bạn có thể tới các khoa thần kinh của các bệnh viện lớn để khám bệnh
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 27-06-2010 lúc 12:01 PM.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn Nammap đã cung cấp những thông tin hết sức thiết thực rồi đấy. Nếu bạn basi_quaidi còn điều gì thắc mắc thì cứ tiếp tục đặt câu hỏi nhé, mình luôn luôn sẳn sàng giải đáp cho các bạn
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 29-06-2010 lúc 10:57 PM.

bac_si_map Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Bạn bacsi_quaidi có còn thắc gì cần thì cứ chia sẻ cùng mọi người nha.Bài của anh Nammap có vẻ đã cung cấp cho bạn một chút kiến thức phổ thông về căn bệnh này rồi.
    Lần sửa cuối bởi bac_si_map, ngày 30-06-2010 lúc 01:35 PM.

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Thật ra đây là căn bệnh phổ biến ở các nước phương Tây nhiều hơn.Tuy nhiên ở nước ta trong những năm gần đây tỉ lệ mắc căn bệnh này ngày một tăng,nên các cũng nên cập nhật một chút thông tin về nó

bac_si_map Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Cám ơn anh Nammap về bài viết trên.Thông tin hết sức bổ ích

Suckhoelavang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bác sĩ ơi cho em hỏi người nhà em mắc bệnh Parkinson,vậy em có bị di truyền không?Khi đã mắc bệnh rồi thì uống thuốc gì là tốt nhất?Và có thể điều trị dứt bệnh được không?

Dr_NTN Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Nếu đúng như lời bạn luôn khoẻ manh nói sản phẩm trên đã được kiểm nghiệm lâm sàng thì đây quả là tin vui cho những bệnh nhân.Tuy nhiên mình co lời khuyên cho các bạn là không nên sử dụng bất kỳ một sản phẩm gì nếu không có chỉ định của bác sĩ

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Rất cám ơn mọi người trong diễn đàn đã cung cấp cho em nhưng thông tin hết sức bổ ích về că bệnh trên

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Không có gì đâu bạn ah!
    Mà không chỉ bệnh Paskinson không đâu nha bạn,nếu bạn có thắc mắc về bất cứ căn bệnh nào bạn cú mạnh dạn đặt câu hỏi forum.báci.com sẽ hỗ trợ bạn hết sức.Chào bạn!

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Xin trả lời bạn Suckhoelavang là hiện nay chưa có một nghiên cứu nào cho thấy bệnh Paskinson có di truyền cả bạn à.Còn nếu như mắc bệnh thì bạn nên đến khám và điều trị ở bệnh viện chuyên khoa nha bạn.Chào bạn!

khoa_rocker Đang Ngoại tuyến Banned

Bệnh này đúng là khó trị chứ không phải là không có cách trị bạn à. Theo như các bạn ở trên nói la ta "không nên sử dụng bất kỳ một sản phẩm gì nếu không có chỉ định của bác sĩ" là hoàn toàn không đúng, bởi vì theo các bạn đã biết, bác sỹ chưa phải là người biết hết mọi nguyên nhân căn bệnh, đã có nhiều người nghe theo bác sỹ để rồi phải ra đi 1 cách tiếc nuối, trong khi trên thế giới vẫn còn rất nhiều cách chữa và phòng chống bệnh tiên tiến khác trên thế giới mà những người bệnh như chúng ta đây chưa hề được biết, và có lẽ khi tới lúc chết ta cũng chưa biết được những phương pháp ấy. Thật tiếc cho cuộc đời ta, nếu như cứ đi mà nhìn chăm chăm vào bác sỹ mà quên đi những phương pháp tiên tiến khác cho hiệu quả còn cao gấp chục lần phương pháp của các vị bác sỹ. Tôi thấy các vị bác sỹ chưa bao giờ cho rằng mình dở, mình thua kém người khác, và chính họ vì cái sỹ diện của mình mà đã cướp đi rất nhiều mạng sống của bệnh nhân!! Thật may mắn cho tôi và gia đình tôi, vì đã không nghe lời bác sỹ, nếu không chúng tôi đã phải trả 1 cái giá rất đắt. Khi ta cần quyết định cứng rắn và dứt khoát trong 1 trường hợp nào đó cho sức khỏe của gia đình mình, thì bạn hãy đừng bận tâm vì những lời nói của bác sỹ nhé, nếu bạn tìm thấy phương pháp khác hiệu quả hơn, thì bạn hãy chọn ngay đi, đừng để sức khỏe của mọi người trong gia đình mình đến mức không thể cứu chữa được nữa. Đừng chết vì thiếu hiểu biết!!

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Không hẳn như bạn nói đâu, bác sĩ điều trị bệnh dựa trên các phác đồ đã được nghiên cứu và chứng minh 1 cách kĩ lưỡng, nếu đúng bệnh thì khả năng chữa khỏi là rất cao, không nhất thiết cứ phải tìm kiếm các phương pháp chữa trị khác mà khoa học chưa chính minh về tính xác thực của nó đâu bạn. Nếu các phương pháp chữa bệnh mà bạn nói thật sự hiệu quả thì trước sau gì cũng sẽ được mọi người biết đến và tin dùng thôi
    :47: