Kết quả 1 đến 2 của 2
    bubuzubu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Arrow Thường xuyên có nước mũi và đờm trong cổ họng

Thưa BS,mỗi khi e nằm xuống là 1 trong 2 bên mũi của em sẽ bị nghẹt làm cảm giác khó thở và mỗi khi ngủ thức dậy e cũng bị như vậy nhưng kèm theo chảy nước mũi và ắt xì rất nhiều.Em có đi khám thì bs nói em bị viêm xoang,nhưng khi em bị chứng đâu đầu với có cảm giác máu tụ về 1 bên trên phía nữa đầu thì các bs trong BV Chợ Rẫy bảo e bị đâu đầu căng cơ và em k có bị viêm xoang.Còn về đờm luôn có trong cổ họng thì em bị cách đây rất lâu rồi.MOng Bs giúp em cách chữa trị ạ !

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi bubuzubu Xem bài viết
    Thưa BS,mỗi khi e nằm xuống là 1 trong 2 bên mũi của em sẽ bị nghẹt làm cảm giác khó thở và mỗi khi ngủ thức dậy e cũng bị như vậy nhưng kèm theo chảy nước mũi và ắt xì rất nhiều.Em có đi khám thì bs nói em bị viêm xoang,nhưng khi em bị chứng đâu đầu với có cảm giác máu tụ về 1 bên trên phía nữa đầu thì các bs trong BV Chợ Rẫy bảo e bị đâu đầu căng cơ và em k có bị viêm xoang.Còn về đờm luôn có trong cổ họng thì em bị cách đây rất lâu rồi.MOng Bs giúp em cách chữa trị ạ !
    Chào bạn!

Như vậy vấn đề của bạn, chủ yếu là hội chứng chảy dịch mũi sau và đau đầu.

Viêm xoang mạn có thể vừa gây ra triệu chứng đau đầu vừa có thể gây ra hội chứng chảy dịch mũi. Nếu như vậy thì sẽ có thể chẩn đoán được qua khám lâm sàng và một số xét nghiệm đơn giản là có thể chẩn đoán được (tiêu chuẩn vàng có thể chẩn đoán viêm xoang là chụp CT). Tuy nhiên ở hướng này các bác sĩ ở Chợ Rẩy đã loại trừ thì có thể có lí của họ (có thể thời điểm bạn khám không phải là thời điểm có dợt viêm mũi xoang). Như vậy vấn đề thường xuyên có đàm trong cổ họng chỉ là một thay đổi sinh lí ở những cá thể khác nhau, có thể cơ địa của bạn dễ tăng tiết nhiều đàm hơn người khác, không phải là một bệnh lí nào cả. Trừ khi bạn có tiền căn hút thuốc lá thì dấu hiệu khạc đàm kéo dài là rất bất bình thường và bạn phải đi khám chuyên khoa hô hấp để được chẩn đoán thêm.

Đối với vấn đề đau đầu căng cơ. Đây là một đang đau dầu thường thấy trong cuộc sống hiện đại với quá nhiều áp lực. Nguyên nhân chủ yếu của đau dầu căng cơ là do tình trạng stress thường xuyên. Như vậy với đau dầu muốn chữa trị trước tiên bạn cần phải sắp xếp lại thời gian biểu của mình sao cho thoải mái hơn và không để có quá nhiều áp lực, và thứ hai là nếu cần thiết bạn vẫn có thể dùng các thuốc giảm đau thông thường để giảm chứng đau đầu. Chứng đau đầu này thường rất lành tính và tự giới hạn nhanh chóng nếu bạn giảm stress đúng cách.

Thân mến chào bạn

Tag của Chủ đề này