Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 51
Like Tree1Likes

Chủ đề: hít vào nhưng không co không khí, xin bac sy giúp đỡ.

thanh nga Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định hít vào nhưng không co không khí, xin bac sy giúp đỡ.

Tôi bị khó thở từ năm 16 tuổi, đến nay tôi đã 28 tuổi. không biết có phải là khó thở không nhưng cảm giác chính xác cua tôi là không hít thở vào được. thở ra vẫn bình thường nhưng khi hít vào thì không có hơi. không khi vào tới mũi, tới cuống họng rồi khi tới phổi thấy tắt ngấm, lồng ngực không mở ra, không có cảm giác thoải mái khi hít thở mà nó cứ ngẹn lại, rất ngộp..1 vài lần không hít được là tôi thấy tai bị ù, môi tê rân rân, nặng hơn là đầu rất choáng. những lúc như vậy tôi phải làm mọi cách để hít vào được. tui hít thở bằng miệng, và ngáp liên tục như lên cơn ngiện, nhưng trong 5 cái ngáp thì chỉ có 1-2 cái là hít được hơi. sau nhưng lúc hít thở bằng miệng thì tôi bị ợ hơi liên tục, ợ tới mức không thở được ( vì có mỗi cái miệng mà vừa hít vừa thở ). Tôi rất khổ cực với các chịu chứng này.
    cũng xin nói thêm với các Bác sỹ là
    - Không phải lúc nào tôi cũng bị như thế mà tôi thường bị nặng lúc trời lạnh và lúc ăn.
    - Khi tôi mới bị khó thở thì tôi bị viêm mũi nặng, sau đó chuyển qua viêm xoang, đến bây giờ, qua nhiều lần chữa bệnh lâu lâu tôi vẫn bị viêm mũi khá nặng.
    - 2 năm gần đây tôi đang chữa bệnh viêm loét dạ dày.
    - Mỗi lần cố gắng hít thở bẳng miệng tôi hay bị đau lồng ngực, tức ngay giữa ngực và đau thắt bên mạn sườn.
    Khi tôi 16 tuổi, tôi có đi khám về chịu chứng khó thở như trên, Bác sỹ cho khám tim, phổi thì nói rằng tôi không bị bệnh gì. Cách đây nửa năm (7/2010)Tôi có đi khám, bác sỹ chụp mũi và nội soi mũi thì nói vách ngăn mũi không lệch, thời điểm đó mũi tôi không bị viêm.
    Tôi đã mô tả rất kỹ về căn bệnh của tôi, kính mong các Bác sỹ giúp tôi tìm ra nguyên nhân và cách chữa bệnh.
    tôi xin chân thành cảm ơn.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn thanh nga!

Trước tiên tôi xin nhấn mạnh rằng, nguyên tắc lớn nhất trong thực hành y khoa là điều trị phải dựa vào chẩn đoán và việc chẩn đoán cần phải dựa vào khám lậm sầng. Nếu không khám lâm sàng thì xác suất tìm ra bệnh chính xác hơi thấp.

Theo những gì bạn mô tả thì vấn đê của bạn chủ yếu là cảm giác thở ngắn và có lẻ là có thêm dấu hiệu của rối loan lo âu, dấu hiệu của trào ngược dạ dày thực quản. Vi vậy việc đầu tiên mà bạn có thể làm tại nhà là giảm stress, ăn uống với các thực phẩm dễ tiêu tránh những thức ăn chứa nhiều Nitrate ví dụ như đồ hộp, củ dền, đặc biệt nên ăn nhiều thức ăn chứa nhiều sắt vì triệu chứng thở ngắn rất có thể là dấu hiệu của thiếu máu.

Nếu như các triệu chứng vẫn không cải thiện được triệu chứng, Lúc này bạn hãy đến khám tại chuyên khoa tiêu hóa nhé.

Thân mến chào bạn
    thucphamthuoc likes this.

Mặc định Trân trọng cảm ơn!

Cảm ơn Bác sỹ rất nhiều vì đã quan tâm tới câu hỏi của Tôi!
    Khi đọc phân tích của Bác sỹ tôi có chú ý đến các gợi ý của Bác sỹ và tôi đã tìm hiểu trên mạng thông qua google.
    Bác sỹ có đề cập đến Thở ngắn, Tôi không tìm được nhiều tài liệu về vấn đề này. Có một bài nói về Huyết áp thâp co1 một vài triệu trứng như mệt mỏi, buồn ngủ, cảm giác lạnh... Tôi thấy khá giống trường hợp của mình. Tôi không được đào tạo về nghành Y nên tôi không dám đưa ra kết luận. nhưng Tôi không nghiệng về khả năng này.

Thứ 2 là bệnh lý trào ngược dạ dày, Tôi có đọc rất kỹ phần này, Tôi không thấy mình có nhiều triệu trứng giống trong phần mô tả bệnh. Tôi hay bị ợ hơi rất nhiều sau mỗi lần tôi hít thở bằng mũi không được và phải chuyển qua thở bằng miệng. Tôi xin hỏi thêm Bác sỹ là thở bằng miệng có làm cho dạ dày bị đầy hơi và dẫn đến ợ hơi liên tục không ạ?

Thứ 3 là Rối loạn lo âu, Tôi xin trích dẫn một chút "Khi luôn có sự lo âu hay đột nhiên lo âu vì một lý do mơ hồ là không bình thường vì nó có thể là biểu hiện của Rối loạn lo âu (RLLA).Triệu chứng gồm đau ngực, hồi hộp, cảm giác nghẹt thở, căng cơ, nhức đầu, đau lưng, co giật cơ bắp, đổ mồ hôi nhiều, hoa mắt, rối loạn tiêu hóa, khô miệng và mất ngủ.
    Những dạng bệnh

RLLA toàn thể (GAD):

GAD là dạng nhẹ nhất. Người mắc bệnh RLLA toàn thể có cảm giác khó chịu kéo dài và sự lo lắng không thực tế, đặc biệt xung quanh người khác và có xu hướng dễ dàng bị giật mình.

Rối loạn này nhìn chung bắt đầu khi còn nhỏ hay mới trưởng thành và thường gặp ở nữ hơn nam. Nó cũng thường có tính gia đình.

Khó ngủ và mệt mỏi kéo dài, đau đầu, những cơn hoảng loạn thỉnh thoảng, run hay co giật, cảm giác quay cuồng, trầm cảm, đau nhức cơ bắp, bồn chồn không yên, vã mồ hôi, đau bụng, hoa mắt, khó tập trung, hồi hộp, dễ cáu gắt là tất cả những triệu chứng của GAD. Bệnh được chẩn đoán khi một người trải qua ít nhất sáu tháng lo lắng quá độ về một số vấn đề cuộc sống hàng ngày."
    Tôi đặc biệt chú ý về gợi ý này của Bác sỹ, sau khi tìm hiểu thông tin trên mạng thì tôi thấy các triệu chứng rất giống của tôi, và đúng 1 cách chính xác là Tôi đã trải qua 1 tuôi thơ luôn sống trong sợ hãi, sợ hãi quá đỗi và đến nay nỗi sợ đó chỉ quay lại trong giấc ngủ thôi. vì vậy Tôi không bị khó thở khi sợ hãi mà tôi hay khó thở khi tôi chú ý tới nhịp thở của mình, khi vận động, nói chuyện hay làm việc thì tôi không bị.

Tôi có tìm hiểu thêm thông tin về Thở Bằng Miệng. Tôi rất sợ khi đọc về phần tác hại của Thở miệng, tôi biết chắc là mình đang có thói quen đó, tuy nhiên trong bài viết lại không chỉ rõ là nên đi khám ở khoa nào? và nguyên nhân của bệnh lại ghi rất chung chung nên Tôi không biết mình phải đến đâu khám cho chính xác. Mong các Bác sỹ tư vấn dùm tôi.
    Sau khi tham khảo trên mạng dựa trên các gợi ý của Bác sỹ, bản thân tôi tự thấy các triệu chứng bệnh của mình giống với trường hợp thứ 3 nhất, tức là RLLA. Tuy nhiên suy nghĩ chủ quan của tôi không có cơ sở như sự phân tích của các Bác sỹ đã qua đào tạo và trải nghiệm thực tế. Vì vậy Tôi rất mong các Bác sỹ một lần nữa giúp tôi xác định rõ căn nguyên của bệnh và nếu cấn đi khám trực tiếp thì nên vào khoa nào? (nếu được mong Bác sỹ gợi ý giúp Tôi tên 1 vài bệnh viện tại TP. HCM).
    Xin chân thành cảm ơn!
    Thân chào!

phoiviet Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Tôi nghĩ chắc bạn đã được cho làm xét nghiệm rất nhiều và được khám và chẩn đoán rất nhiều bệnh. Những triệu chứng bạn kể tôi sẽ cho một vài ý kiến như sau:
    1/ Bạn bị trào ngược dạ dà thực quản.
    2/ Bạn có vấn đề về mũi xoang: có thể là viêm xoang, viêm mũi xuất tiết, viêm mũi dị ứng...
    3/ Bạn có rối loạn về lo âu.
    Để điều trị tốt bệnh của bạn tôi nghĩ bạn cần chữa đồng thời cả 3 vấn đề trên.
    Vấn đề 1,2 tôi nghĩ bạn nên tới BS chuyên khoa nội tiêu hóa và tai mũi họng. Vấn đề thứ 3 thì tới gặp BS tâm lý. Hiện tại ở VN BS tâm lý chưa nhiều nhưng các BS sĩ ở BV tâm thần sẽ điều trị được vấn đề RLLA của bạn. (Không phải BS tâm thần là chỉ riêng về các bệnh tâm thần như chúng ta lầm tưởng mà là BS Tâm Thần Kinh) Họ sẽ chữa cho bạn về các vấn đề lo âu. Bạn có thể tới BV tâm thần ở đường Hàm Tử kế bên bệnh viên Nhiệt Đới để được khám và điều trị.
    Chúc bạn mau khỏi bệnh.

Mặc định Cảm ơn Bác Sỹ rất nhiều.

Tôi sẽ đi khám ở các khoa như Bác sỹ hướng dẫn.
    Một lần nữa xin cảm ơn vì các Bác sỹ đã quan tâm.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn đi khám sớm nhen, chúc bạn chóng hết bệnh, bạn nên đi khám BS Tai - Mũi - Họng trước.

Cảm ơn bạn. Tôi sẽ sắp xếp đi khám sơm và đưa đơn của bác sỹ về nhờ các bạn trên diên đàn tư vấn thêm.
    Thân chào!

hatxihoilamaybayroi85 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

ban cho minh hoi nhung trieu chung cua ban da het chua? minh cung bi giong nhu ban vay. minh di kham va uong thuoc nhieu roi. nhung van khong khoi.

nhaque Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Không biết bạn Thanh Nga đã đi khám bệnh như thế nào rồi?Mình thấy bệnh này lạ quá.Với triệu chứng khó thở như bạn đã mô tả ở trên thì có vẻ khá nặng vậy mà đi khám trước đó lại không phát hiện gì.

phuongquynhkim Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định benh kho hieu

hi Thanh Nga ,co the cho minh hoi benh tinh cua ban sao roi ?vi minh cung
    bi y chang truong hop cua ban,minh dac phai doi pho voi benh nay tu nam 10 tuoi nhung that su ko bit minh bi j nua...minh da kham rat nhieu o khoa ho hap benh vien Hoan Mi nhung bac si noi sk tot nhung minh da bat dau cam thay lo ngai vi nhung luc tuong chung met khong the chiu dc voi nhung lan ko tho duoc va tim bi de nang.
    minh mong cac ban nao bi nhu thanh nga ma chua khoi o dau lam on chi giup minh:contact sdt :0909273379
    xin chan thanh cam on forum!

duchung123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mình cũng hít vào không được, nhưng chỉ bị một bên phổi thôi. và mình cũng bị viêm dạ dày nữa.trào ngược dạ dày cũng gây khó thở, nhưng triệu chứng của nó là ợ hơi, buồn nôn. mình thì ko bị vậy mà bs thì kết luận là trào ngược.uống mãi máy cái thuốc chống trào ngược mà chẳng khỏi. bởi vì mình ko bị trào ngược gì hết mà nguyên nhân thực sự ở phế quản. chụp XQ thì phổi bình thường.muốn xác định chính xác có lẽ chắc chỉ có cách chụp phế quản có dùng thuốc cản quang.nói tóm lại bệnh này khó chuẩn đoán lắm, các bs thì đa phần là "gà rù" nên chuẩn đoán toàn sai thôi.tốn tiền oan cho mấy tên bs rởm này.bệnh này có thể là viêm phế quản co thắt. các bạn có ai chữa khỏi bệnh này thì thông tin cho anh chị em nhé. sdt của mình 0976088122- hùng
    Lần sửa cuối bởi duchung123, ngày 25-02-2012 lúc 07:31 PM.

dung_mc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Sao giờ lắm người bị bệnh này vậy nhỉ mình cũng bị mới đây do mình lo lắng quá mà ra những triệu trứng thì lung tung xì ngầu lúc thế này thế khác nhưng nhìn chung y như các bạn đã miêu tả thường về nhịp tim với khó thở, bênh này xảy ra với những người hay lo lắng và bị hoảng sợ chuyện gì đó quá độ hoặc lo lắng thường xuyên trong cuộc sống gây khó thở hoặc nhói tim rồi từ đó càng sợ hãi lo lắng tưởng mình sắp chết nhưng thực ra vẫn khỏe và tỉnh táo không dứt được lúc nào cũng hồi hộp lo lắng chú ý đến biểu hiện của cơ thể như nhịp thở càng làm căng thẳng rồi sợ hãi khó thở thêm và lúc nào cũng cảm thấy run run các cơ lâu lâu giật giật liên hồi ra mồ hôi tay chân như trường hợp của mình đầu tiên tưởng bị tim đi bệnh viện cấp cứu mấy lần cứ lên tới bệnh viện nằm một lúc là tỉnh weo vì nó chỉ do tâm lý sợ hãi rồi nghĩ toàn điều tồi tệ rồi đi siêu âm chụp x quang tim phổi hoàn toàn bình thường bác sỹ cũng chẳng biết làm sao.Theo mình thì bệnh này là do tâm lý cần đến bác sỹ tâm lý chữa là khỏi không khó. Mình bị nhẹ nên được tư vấn tâm lý rồi tự rèn luyện ý chí vượt qua nỗi sợ hãi là ok. Hãy đến bác khoa tâm thần để không phải khổ sở nữa khám mãi không ra bệnh gì hết mà lúc nào cũng bị bệnh nó vật.

bệnh này của bạn là rối loan thần kinh thực vật, nó khác với bệnh khó thở khi hít vào, khó thở thì tim phải đập nhanh là đương nhiên. chứng rối loạn thần kinh thực vật như bạn ngày trước mình cũng bị rồi, xong có lẽ nó tự khỏi, bây giờ thấy ít bị hơn.còn hít vào khó là bệnh lý chứ ko phải tâm thần tâm toét gì hết, chẳng qua là mấy tên bs rởm tìm ko ra bệnh nên nó kết luận ngu vậy thôi.

dung_mc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trường hợp của bạn tôi không biết nhưng chủ topic này là triệu trứng của bệnh về tâm lý do lo âu quá độ thôi mình ví dụ như khi bạn ấy làm việc gì đó tập trung không để ý đến hơi thở thì bạn ấy bình thường nhưng bạn ấy cứ ngồi rảnh lại lo lắng về bênh khó thở lại càng cảm thấy khó chịu khó thở vv... bạn này nguyên nhân ban đầu là bạn ấy thể là bị vấn đề gì đó ở mũi viêm mũi hay viêm xoang chẳng hạn làm khó thở chút rồi bạn ấy lo lắng quá thành ra như vậy

Trích dẫn Gửi bởi dung_mc Xem bài viết
    Trường hợp của bạn tôi không biết nhưng chủ topic này là triệu trứng của bệnh về tâm lý do lo âu quá độ thôi mình ví dụ như khi bạn ấy làm việc gì đó tập trung không để ý đến hơi thở thì bạn ấy bình thường nhưng bạn ấy cứ ngồi rảnh lại lo lắng về bênh khó thở lại càng cảm thấy khó chịu khó thở vv... bạn này nguyên nhân ban đầu là bạn ấy thể là bị vấn đề gì đó ở mũi viêm mũi hay viêm xoang chẳng hạn làm khó thở chút rồi bạn ấy lo lắng quá thành ra như vậy
    bạn này nói giống y chăng mấy tên bs gà rù mà mình đi khám. lúc đó mình nói là mũi ko việc gì,họ ko tin và cứ bắt khám-->kết quả là bình thường, cho chụp cái fim xq, kết quả toàn bình thường-->kl bình thường và bị bệnh hoang tưởng-tâm lý
    . đúng là giở hơi. mấy bệnh khó thở do bị chíp hẹp phế quản có chụp XQ phổi thì cũng ko thấy được. chuẩn đoán chủ yếu dựa vào triệu chứng. các bs bây giờ cái gì cũng dựa vào máy móc, mà quên mất chủ thể là bệnh nhân--> kết luận sai bét .

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối