Kết quả 1 đến 2 của 2
    anhtran0609 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Exclamation Đau rát trong cuống họng, hay bị ngẹt đờm

Xin bác sĩ tư vấn cho em:
    Em năm nay 21t (Nam), từ nhỏ đến giờ e hay bị viêm họng, mỗi lần em điều đi khám ở BV hay các phòng khám tư, các bác sĩ điều chuẩn đoán e bị viêm họng, viêm họng cấp, viêm abidan,.., kê toa cho thuốc uống vài ngày sau là hết, tần suất xảy ra cũng khá thường xuyên 1-2 tháng thì bì 2-3 lần. cũng có khoảng thời gian lâu không thấy tái phát.
    Em soi gương thấy trên lưỡi của em có lớp vàng vàng, có những đốm trắng trắng nhỏ, dùng tay cạo hửi thì nghe rất thúi, nhưng hơi thở em vẫn bình thường không nghe mùi gì cả, em đã thữ lúc đánh răng dùng mặt chảy lưỡi chảy nhẹ và dùng nước súc miệng listering 1 thời gian khá lâu mà không hết, sau mỗi lần chảy thì chỉ thấy lưỡi bớt vàng 1 chút, ngủ đến sáng dậy thì lại lại như cũ, càng ngày càng nặng hơn.
    Cách đây 2 tháng e bị viêm họng lại, phải uống thuốc trong 1 thời gian dài (2 tuần) mới thấy bớt, đến giờ e vẫn thấy trong cuốn họng hay rát rát ( nhất là vào buổi sáng thức dậy) hay bị ngẹt đàm, ngẹt mũi, nhức đầu, nói chuyện 1 hồi là rát cổ họng hoặc tắt tiếng vì đàm, khạc đàm ra chỉ thấy trắng trắng như nước mũi ( có lần e khạc hơi mạnh ra đàm trắng lẫn 1 ít máu). Do e có tiền đề bệnh viên xoang nên nghĩ là bệnh tái phát.
    1 Điều nữa là cổ e ngày càng to ( người thân nói vậy) em càng ngày càng sụt cân, ( do công việc nên e không có chế độ ăn uống hợp lý lắm) dòng họ e k ai có tiền đề bệnh bứu cổ.
    Dưới hàm e có nổi hạch ( 2 bên, không đồng đều, bên trái có lẽ có đến 2 3 hạch nhỏ), không đau, sờ vào thì di chuyển, lúc thì rờ thấy to, kích thước khó xác định (chừng 3cm) nỗi cũng khá lâu rồi.
    xin bác sĩ tư vấn giúp e, ở tphcm nếu đi khám thì khám ở đâu là tốt nhất.
    Cám ơn bác sỉ rất nhiều.

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn nên đi khám ở bv Tai mũi họng. Có thể là bạn bị viêm amidan đấy, bệnh thường tái phát, nếu tái phát nhiều lần trong 1 năm quá thì có chỉ định cắt amidan. Vấn đề hạch thì bạn nên để bs khám trực tiếp sẽ đánh giá đó có phải là hạch do viêm không hay là do vấn đề nào khác !