Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: VA là gì?

GarethBalethebest Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định VA là gì?

Xin cho hỏi là em có em gái gần 3 tuổi, dạo gần đây em em hay bị chảy mũi, cho đi khám và BS soi qua soi lại một hồi, soi cả tai nữa thì kết luận là bị viêm VA. Xin cho hỏi VA là gì, có hỏi BS thì BS chỉ trả lời qua loa là tương tự amidan?

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. VA là từ tiếng Pháp (végétations adenoides). Chúng là mô tân bào nằm ở vòm mũi họng, gồm 1 VA vòm và 2 VA vòi. VA cùng với amiđan làm thành vòng Waldeyer có nhiệm vụ miễn dịch.

Bác sĩ khám cho em bạn bảo rằng VA tương tự amidan, có lẽ là vị chúng cùng chức năng. Khi có VK xâm nhập vùng hầu họng, VA sẽ bắt giữ chúng và đưa vào trong, từ đó VK được nhận diện để cơ thể tạo kháng thể chống lại chúng.

Về trường hợp của em bạn, nghi viêm VA mà soi cả tai nữa là để phát hiện những biến chứng nếu có.

GarethBalethebest Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Nếu vậy xin anh cho hỏi là viêm VA thì cũng phẫu thuật để cắt giống amiđan sao?

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Xin trả lời cho bạn là trong viêm VA việc điều trị cơ bản gồm kháng sinh, thuốc chống dị ứng, thuốc chống co mạch, kết hợp với một số thao tác hút mũi nếu cần thiết. Việc phẫu thuật (được gọi là nạo VA) chỉ tiến hành khi phẫu thuật nội thất bại.

Ngay cả trong viêm amiđan thì cũng chỉ cắt bỏ khi có chỉ định (quá phát, có biến chứng, tái phát nhiều lần, v.v...) chứ không phải cái nào cũng cắt hết.