Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 18
    cauvongsaumua Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Làm sao để giảm tốc độ tăng cân ở trẻ?

Con tôi 15 tháng, nặng 15,5 kg. So với trẻ hàng xóm thì cháu lớn bằng bé 3 tuổi nên vợ chồng tôi rất lo, sợ cháu bị béo phì. Vợ chồng tôi đã giảm sữa cho bé. Mong chuyên gia tư vấn giúp để vợ chồng tôi có thể điều chỉnh chế độ ăn, uống giúp cháu giảm tốc độ tăng cân.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi cauvongsaumua Xem bài viết
    Con tôi 15 tháng, nặng 15,5 kg. So với trẻ hàng xóm thì cháu lớn bằng bé 3 tuổi nên vợ chồng tôi rất lo, sợ cháu bị béo phì. Vợ chồng tôi đã giảm sữa cho bé. Mong chuyên gia tư vấn giúp để vợ chồng tôi có thể điều chỉnh chế độ ăn, uống giúp cháu giảm tốc độ tăng cân.

Bạn không nói rõ chiều cao của bé là bao nhiêu nhưng con bạn đang trong tình trạng thừa cân rồi. Bé mới 15 tháng nên chế độ dinh dưỡng vẫn phải đảm bảo đủ năng lượng và các chất dinh dưỡng theo nhu cầu để bé còn phát triển. Đối với bé thừa cân không nên nghĩ đến việc giảm cân mà chỉ nên làm tốc độ tăng cân của bé chậm lại mà thôi.

Về chế độ ăn của bé, bạn vẫn duy trì cho bé uống sữa 400 ml một ngày, nhưng nên chọn loại sữa ít chất béo, ít đường, không nên ăn váng sữa. Ăn ba bữa cháo nấu thay đổi trong ngày như thịt, cá, tôm, cua..., nên cho bé ăn rau lá tốt hơn rau củ và mỗi bữa vẫn cho dầu mỡ vì đây là dung môi hòa tan của các vitamin tan trong dầu (như vitamin A, D, E, K), nhưng ít hơn bình thường (một thìa cà phê).

Mỗi bữa bạn cho bé ăn khoảng một bát cháo, bé ăn vừa đủ no, không nên ép bé ăn nhiều. Đặc biệt không nên cho bé ăn nhiều đồ ngọt như bánh, kẹo, bim bim, nước ngọt... Bạn có thể cho bé ăn thêm hoa quả tươi như cam, quýt, chuối, thanh long, đu đủ... Bữa tối bạn không nên cho bé ăn sau 8h.

Ngoài ra, người lớn nên hạn chế bế bé. Thay vào đó bạn tăng cường dắt bé đi bộ, để bé nô đùa, chạy nhảy. Chú ý đảm bảo cho bé uống nước đầy đủ nhất là vào mùa hè, có thể cho bé uống nước lọc, nước canh, nước quả, không nên cho bé uống nước ngọt có gas. Buổi tối, nên cho bé ngủ trước 22h để hôm sau bé dậy sớm khỏe mạnh và phát triển chiều cao tốt.
    Lần sửa cuối bởi Bs.ThienHuong, ngày 12-10-2016 lúc 08:12 PM.

Chang_Chang1010 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

cu nhà mình 3 tháng đã 8 kg rồi đây những bác sĩ bảo con nặng xương chứ k phải thừa cân do béo phì. bạn đừng nên lo quá. thể chất của mỗi bé mỗi khác, bạn mang con đến bác sĩ kiểm tra mới biết dc chứ cắt bớt sữa k đúng thì tội con lắm, ở độ tuổi này trẻ nhò cần rất nhiều dưỡng chất để phát triển đặc biệt là dha và choline

phuonglinhhp bây giờ đang trực tuyến Thành Viên Cấp 2

cho bé ăn nhiều chất xơ, bữa bột cũng xay thêm nhiều rau củ nữa. sữa thì có thể pha sinh tố cho bé uống vừa ngon lạ miệng lại có thêm vitamin hoa quả

Iris_Du1010 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

15 tháng thì bé bắt đầu ăn dặm rồi mẹ nó nhỉ? bạn cho con ăn nhiều chất xơ rau củ vào, giảm bớt tinh bột và chất béo lại, cho con uống nhiều nước trái cây. cũng có thể do thể chất bé nhà bạn phát triển hơn các ebs khác, k hăn vượt chuẩn là xấu đâu cu Tít nhà mình 9thasng mà phải mặc quần áo size 12 tháng mới vừa đây nhưng bác sĩ bảo con k béo phì. ^^ chắc do enfamil mát sữa nên thế (trộm vía)

minhchau23 bây giờ đang trực tuyến Thành Viên Cấp 2

Em thấy giờ vẫn lo con biếng ăn là chính chứ còn béo tí chả sao. Nịnh con ăn vật vờ mãi ấy chứ, may ra có sữa thì dễ hơn tí. Nhà em cu cậu còn chịu uống sữa bột, ngày làm 2 bình enfa bổ sung cũng tạm ổn, ko còi là may rồi

tinhyeucon160 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi minhchau23 Xem bài viết
    Em thấy giờ vẫn lo con biếng ăn là chính chứ còn béo tí chả sao. Nịnh con ăn vật vờ mãi ấy chứ, may ra có sữa thì dễ hơn tí. Nhà em cu cậu còn chịu uống sữa bột, ngày làm 2 bình enfa bổ sung cũng tạm ổn, ko còi là may rồi
    Đúng là nhiều mẹ vui thiệt chứ, con tròn quá thì nghĩ cách cho con giảm chút, do càng lớn trẻ càng hấp thụ nhiều thì cân càng tăng, bé gầy thì mẹ mong cho mập mập, em thấy chủ yếu là tùy cơ địa từng bé mà mình điều chỉnh dinh dưỡng cho phù hợp, vậy bé mới phát triển trí não một cách toàn diện nhất chứ

Dubai's Avatar
    Dubai Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

khổ người thì con còi mãi ko lên cân, người thì con lên vù vù ý

Chang_Chang1010 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Quan trọng nhất là bố mẹ quan sát tình trạng của con, chứ tiêu chuẩn là đề ra áp dụng chung nên k hẳn cứ vượt chuẩn là k tốt, có bé nặng có bé phát triển chiều cao, con còn bé nên việc bắt con kiêng ăn rất khó, cho vận động nhiều vào, 15 tháng tuổi cũng học bơi dc rồi. chú trọng vào nhưng thực phẩm chứ nhiều dha chứ đừng cho ăn nhiều tinh bột và dầu mỡ

LolaChang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi Iris_Du1010 Xem bài viết
    15 tháng thì bé bắt đầu ăn dặm rồi mẹ nó nhỉ? bạn cho con ăn nhiều chất xơ rau củ vào, giảm bớt tinh bột và chất béo lại, cho con uống nhiều nước trái cây. cũng có thể do thể chất bé nhà bạn phát triển hơn các ebs khác, k hăn vượt chuẩn là xấu đâu cu Tít nhà mình 9thasng mà phải mặc quần áo size 12 tháng mới vừa đây nhưng bác sĩ bảo con k béo phì. ^^ chắc do enfamil mát sữa nên thế (trộm vía)
    Con mình cũng đang dùng enfamil, mới 4 tháng hơn mà ngồi vững lắm nhé. cũng trộm vía lắm nặng vào "cao" hơn các bé khác nhiều luôn

nhim_con Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

các bậc phụ huynh nên có chế độ uống hợp lý, việc bé uống được sữa là chứng minh là bé đang hấp thụ tốt các chất có trong sữa, nếu giảm thì nên giảm các món ăn chiên, xào dầu mỡ, và có thể giảm bớt phần tinh bột cho bé, cho bé tập chơi các môn thể thao ngoài trời.

conlatatca Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mẹ nhim_con nói đúng đó, mình cho con sử dụng enfamil a+ 2, con hấp thụ tốt các chất cộng với mình cũng siêng làm các món theo chế độ dinh dưỡng của bác sĩ cho nên con mình lanh lợi

phuonglinhhp bây giờ đang trực tuyến Thành Viên Cấp 2

Mình cứ kiên trì cho con ăn ngày 3 bữa bột, bữa phụ chỉ ăn thêm sữa bột hoặc sữa chua thôi. Sữa bột thì dùng enfa vừa đủ chất lại có chất xơ, sữa chua cũng giúp con tiêu hóa tốt. Con khỏe mạnh ko đau yếu gì là mừng

minhchau23 bây giờ đang trực tuyến Thành Viên Cấp 2

trẻ con ăn được là tốt, cứ cho ăn thôi. Nếu tiêu hóa tốt, hấp thu dc thì càng ổn. Giờ em chỉ mong con em béo mập, khỏe mạnh sau này đi học cho giỏi là mừng lắm. Ngày nào cũng cố chăm con ăn, cho con uống sữa bột. Sữa cũng lựa enfa loại này nhiều dha, choline tốt cho não. Rồi thì cho ăn thêm cá hồi, uống sữa quả óc chó nữa, toàn món bổ não cả.

tinhyeucon160 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi minhchau23 Xem bài viết
    trẻ con ăn được là tốt, cứ cho ăn thôi. Nếu tiêu hóa tốt, hấp thu dc thì càng ổn. Giờ em chỉ mong con em béo mập, khỏe mạnh sau này đi học cho giỏi là mừng lắm. Ngày nào cũng cố chăm con ăn, cho con uống sữa bột. Sữa cũng lựa enfa loại này nhiều dha, choline tốt cho não. Rồi thì cho ăn thêm cá hồi, uống sữa quả óc chó nữa, toàn món bổ não cả.
    Nuôi con giờ các mẹ nên để ý cân nặng của bé, đừng để bé tăng cân nhanh quá làm ảnh hưởng đến sức khỏe về sau, sẵn sau giảm cân cũng khổ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 10-11-2012, 04:02 PM