Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 16 đến 30 của 68
Like Tree2Likes

Chủ đề: Bệnh vàng da ở trẻ em

urusaihito Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Vàng da sơ sinh

Trích dẫn Gửi bởi bsnhanhnhi Xem bài viết
    Ngoài bệnh gan ra thì vàng da còn do nguyên nhân bệnh lí về máu, về đường mật nói chung nữa bạn !
    Bạn cho mình hỏi vàng da sinh lý cũng bị bệnh về gan, máu và đường mật à?
    Con mình sau khoảng 24h thì bị vàng da, bác sĩ khám cũng chẳng nói gì. Mình chỉ hiểu là nếu không bị lan xuống chân thì không sao. Bây h đọc bài trên này thấy lo quá.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi urusaihito Xem bài viết
    Bạn cho mình hỏi vàng da sinh lý cũng bị bệnh về gan, máu và đường mật à?
    Con mình sau khoảng 24h thì bị vàng da, bác sĩ khám cũng chẳng nói gì. Mình chỉ hiểu là nếu không bị lan xuống chân thì không sao. Bây h đọc bài trên này thấy lo quá.
    VÀng da sinh lí thì không phải là có bệnh về gan, máu, đường mật đâu bạn. Trong vòng 1 tuần vàng da sinh lí sẽ mất đi thôi. Bạn theo dõi xem nhé !
    urusaihito likes this.

urusaihito Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Vàng da sơ sinh

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    VÀng da sinh lí thì không phải là có bệnh về gan, máu, đường mật đâu bạn. Trong vòng 1 tuần vàng da sinh lí sẽ mất đi thôi. Bạn theo dõi xem nhé !
    BS.ThienHuong cho mình hỏi nếu 30 sau mới hết hoàn toàn vàng da thì có sao không? Cháu không bỏ bú, tiêu tiểu bình thường, không sốt.
    Nếu vậy thì nên đi khám gì không nhỉ?
    Cảm ơn bạn nhiều nhiều.

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Trích dẫn Gửi bởi urusaihito Xem bài viết
    BS.ThienHuong cho mình hỏi nếu 30 sau mới hết hoàn toàn vàng da thì có sao không? Cháu không bỏ bú, tiêu tiểu bình thường, không sốt.
    Nếu vậy thì nên đi khám gì không nhỉ?
    Cảm ơn bạn nhiều nhiều.
    VÀng da sinh lí sẽ tự mất sau 1 tuần đối với trẻ đủ tháng và 2 tuần đối với trẻ non tháng. Nếu vàng da còn tồn tại sau thời gian này thì bắt buộc phải khám rồi.

hocmai Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Ngày trước mình sinh bé, bé nhà mình cũng bị vàng da như nghệ ý, mình cũng rất lo nhưng được bác hàng xóm nói kiểm tra xem bé có bị vàng sinh lý hay bệnh lý, bạn chỉ cần dùng ngón tay ấn 1 cái thật nhẹ lên da bé nếu cho da mà bạn ấn không trở lại như ban đâu có nghĩa là bé bị vàng da bệnh lý, phải cho cho bé đi khám, còn khi ấn vào mà chỗ ấn trở lại như ban đầu thì bé bị vàng da sinh lý thì chỉ cần cho bé tắm nắng hằng ngày là hết thôi, cho bé tắm nắng từ 7h đến 8h30 là tốt nhất.
    Chúc bé mạnh khỏe!
    Học [URL="http://www.cpaaustralia.com.au/cps/rde/xchg/cpa-site/hs.xsl/pd-cpa-program-support-tuition.html"]CPA Astralia[/URL] ở Việt Nam giúp gì cho người muốn [URL="http://www.cpaaustralia.com.au/cps/rde/xchg/cpa-site/hs.xsl/pd-cpa-program-support-tuition.html"]khởi nghiệp[/URL] hay phát triển [URL="www.hvtc.edu.vn"]kỹ năng kế toán[/URL], [URL="www.hvtc.edu.vn"]kiểm toán[/URL]? Điều kiện cụ thể thế nào?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Vàng da sinh lí sẽ dựa trên nguyên tắc sau :

- Vàng da xuất hiện vào ngày thứ 2-3, nhiều nhất vào ngày 2-4, giảm dần từ ngày 5-7
    - Bé vàng da nhẹ
    - Tự khỏi sau 1 tuần với trẻ đủ tháng và 2 tuần với trẻ non tháng
    - Bé vẫn bú tốt, khỏe mạnh !

cheryl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Đúng vậy, trẻ sơ sinh thì các dấu hiệu nguy hiểm cũng rất mờ nhạt, khó đoán, nên bé nếu có dấu hiệu bất ổn nào thì nên đi khám ngay !

duongnt01 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Đọc xong cái này mới thấy chăm trẻ thật là vất vả, ôi, không biết sau này mình thế nào nữa. có gì sau này mong các bạn giúp thêm cho mình.

hatdoto Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Các mẹ ah, bé nhà chị gái mình lúc sinh ra bé cũng bị da hơi vàng đó, nhưng nhà mình cho bé đến bệnh viện hồng ngọc ở 55 yên ninh khám, ở bệnh viện có bác sỹ khoa nhi (bác thịnh) khám tốt lắm, có mẹ nào bị con da vàng mà ở hà nội đến địa chỉ đó nhé

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

có khi nào bé bị thiếu canxi nên vàng da như vậy ko nhỉ

red_devils Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

rút kinh nghiệm
    [URL="http://thont.webchuyennghiep.net"]bệnh tay chân miệng[/URL] |[URL="http://thont.webchuyennghiep.net"] benh tay chan mieng[/URL] | [URL="http://thont.webchuyennghiep.net"]nguyen nhan benh tay chan mieng[/URL]

maiyeuem479889 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Một số phương pháp điều trị bệnh vàng da:

Chiếu đèn:

Được chỉ định đối với trẻ (có cân nặng trên 2,5kg) có nồng độ bilirubin trong máu vào ngày thứ nhất: 40mg/l; ngày thứ 2: 130mg/1; ngày thứ 3: 160mg/l.

Dùng nguồn ánh sáng mầu xanh dương từ bóng đèn compact, hallogen tác động lên các phân tử bilirubin ở dưới da trẻ. Các phân tử này bị biến thành các dạng đồng phân quang học, không độc, tan trong nước, dễ dàng được thải qua nước tiểu. Chiếu đèn liên tục từ 3 - 15 ngày, tuỳ theo mức độ của bệnh. Có thể cho trẻ chiếu đèn trong lồng ấp, giữ nhiệt độ từ 30 - 32oC. Cân nặng của trẻ càng thấp, nhiệt độ trong lồng ấp càng cao.

Lưu ý khi chiếu đèn: cần cho trẻ uống thêm nước, bú nhiều để bổ sung nước cho cơ thể. Hoặc truyền thêm dung dịch đường 10%.

Làm gì khi trẻ bị vàng da

Bệnh vàng da ở trẻ sơ sinh có thể dễ dàng quan sát bằng mắt thường ở nơi có đủ ánh sáng: cạnh cửa sổ, ngoài hành lang... Trong trường hợp khó nhận biết như da trẻ đỏ hồng hoặc đen, nên dùng đầu ngón tay ấn nhẹ lên da trẻ trong vài giây, sau đó bỏ tay ra.

- Nếu trẻ bị vàng da ở mức độ nhẹ có thể điều trị tại nhà bằng cách tắm nắng: đặt trẻ gần cửa sổ nơi có ánh nắng dịu của mặt trời (vào khoảng 8 giờ đến 8 giờ 30 mỗi sáng).

- Cho trẻ bú nhiều lần trong ngày vì sữa mẹ giúp đào thải nhanh chất bilirubin qua đường tiêu hoá.

- Hằng ngày, cần theo dõi các vùng lan rộng của bệnh vàng da và các triệu chứng xuất hiện kèm theo. Theo dõi liên tục trong vòng 7 - 10 ngày sau sinh. Cần đưa ngay trẻ đến khám bác sĩ trong trường hợp:

- Bú ít hơn một nửa so với bình thường.

- Nước tiểu trong.

- Ngủ nhiều.

- Vàng da xuất hiện sớm, trong vòng 24 giờ sau khi sinh.

- Vàng da lan đến bàn tay, bàn chân.

- Vàng da kéo dài trên 15 ngày.

Theo chúng tôi, bạn nên đưa bé đi khám để được tư vấn sau quá trình thăm khám trực tiếp.

Chúc các bạn và gia đình sức khỏe!
    Sở thích đi [URL="http://vinaexplorer.com/"]du lich[/URL], hè này sẽ đi [URL="http://danangexplorer.com/du-lich-mien-trung/du-lich-da-nang/"]du lich da nang[/URL]

dungmeb Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Ở trẻ có thể bị vàng da nhưng có thể đó ko phải là bệnh lí đâu bạn ạ.có thể đó chỉ là do sinh lí thôi.đâu phải vàng da là do gan đâu bạn.với lại với trẻ em thì ko nên suy đoán,bệnh của trẻ em sẽ nguy hiểm lắm,vì trẻ em sức đề kháng rất yếu.vậy nên các bà mẹ nên thận trọng hơn.
    Chúc mạnh khỏe !

Trân trọng!

* Xét nghiệm tại nhà nhanh chóng- hiệu quả- tin cậy- chính xác*

Trần Văn Dũng

=======================
    Nhân viên tư vấn xét nghiệm tại nhà.
    Tel: +84 4 39411696 ext: 111.
    Cell phone: 0988 337 618.
    Email: [email protected]
    ========================
    Medelab Clinic - 41 Nguyen Thuong Hien - Ha Noi - Viet Nam
    Dịch Vụ Nhanh Chóng- Hiệu Quả- Tin Cậy!

bsvuive Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Trích dẫn Gửi bởi ChiLe Xem bài viết
    có khi nào bé bị thiếu canxi nên vàng da như vậy ko nhỉ
    Thiếu canxi không phải là nguyên nhân gây vàng da nhé bạn !

dieuthuyen Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Nếu nghi ngờ bé bị vàng da thì nên tới đâu khám vậy các bạn ?
    Tới viện nhi thì mình không muốn vì bé sơ sinh còn yếu, bệnh viện thì đông và dễ lây nhiễm, không tốt cho trẻ sơ sinh .
    Mong các bạn cho mình 1 địa chỉ phòng khám hoặc bác sĩ uy tín.
    Cảm ơn các bạn
    [url=http://baoketoan.blogspot.com]Tạp chí kế toán[/url]

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối