Kết quả 1 đến 4 của 4
    Trungtd Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin hỏi về vấn đề ruồi bay của mắt cận thị ??

Mọi người cho mình hỏi, hiện tại mình cận nặng, 1 mắt là 7, 1 mắt là 7.5, và cũng đang bị hiện tượng ruồi bay, mình đã đi khám ở bệnh viện mắt hn và được bác sĩ cho biết hiện tượng đó là hiện tượng bình thường của mắt cận thị (nhất là cận thị nặng như mình), hiện tượn này không hề ảnh hưởng tới thị lực của mình, bác sĩ có kê cho mình thuốc vitreolent (của novartis) và tra mắt trong 1 tháng,
    khi tra thuốc mình nhận thấy thuốc chỉ có tác dụng khi tra thường xuyên, tuy nhiên mình chỉ tra trong đúng 1 tháng như trong đơn thuốc thôi, hiện tại thì hiện tượng này vẫn không suy giảm, bên mắt phải mình xuất hiện một vệt mới, tuy nhỏ nhưng rất khó chịu vậy......
    Mình có nên tra thuốc tiếp không ??, mình nghe nói bệnh này không thể chữa khỏi trừ khi phẫu thuật, có đúng không ??
    xin cảm ơn mọi người .

Loire Đang Ngoại tuyến Banned

độ của bạn có thể điều trị bằng phẩu thuật laser excimer, cận thị nhỏ thuốc sao hết được bạn...

Nếu thuốc tác dụng kém bạn nên ngưng nhỏ, tái khám và yêu cầu bác sĩ kê thuốc khác tốt hơn, nhưng mình nghĩ tốt nhất là đổi bv đổi cả bác sĩ, đem toa cũ cho bác sĩ mới xem để thay đổi cho phù hợp.

TinY Guest

Hiện tượng ruồi bay (mouches volantes) rất hay gặp ở người cao tuổi. Đây là hiện tượng để chỉ cảm giác khó chịu, vướng mắt như có vật gì lơ lửng, di động trước mắt, người bệnh muốn bắt hoặc xua đuổi nhưng không được.

Nguyên nhân gây bệnh có thể do các vệt đục xuất hiện ở thủy tinh thể, viêm nhiễm ở phần sau nhãn cầu, xuất huyết trong thủy tinh dịch, tổn thương hắc võng mạc hay biến chứng võng mạc ở bệnh cận thị... Ở những người cao tuổi, bệnh có thể do lão hóa thủy tinh thể, được nói đến nhiều nhất là thoái hóa hoàng điểm.

Hiện nay người ta có nhiều biện pháp điều trị bệnh tùy theo nguyên nhân, có thể dùng thuốc hoặc các kỹ thuật khác như phẫu thuật, dùng laser, thay thủy tinh thể... Trường hợp của bác mới xuất hiện thì nên đi khám sớm tại các chuyên khoa mắt, các bác sĩ sẽ cho phác đồ điều trị phù hợp.

Để bảo vệ mắt, nên ăn thực phẩm giàu vitamin A có trong cà rốt, gấc, rau lá có màu xanh thẫm, hoa quả chín vàng, không nên thức khuya và bắt mắt phải làm việc quá nhiều.(tuoitre)

kul_boy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

mắt lúc nào cũng fải cách màn hình vi tính trên 40cm, tivi trên 2m, làm việc lâu nên thư giãn mắt = cách chợp mắt 1 tí hoặc nhìn ra xa, chớp mắt thường xuyên.