Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Xin cho em hỏi

ntqviet412 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Exclamation Xin cho em hỏi

1 tuần trước tự dưng em thấy ngứa ngáy ở khóe mắt ( phía khóe gần mũi ) , ngoài ra không có thêm triệu chứng gì khác ( mắt ko đỏ , ko có ghèn )tra V.rohto 2 ngày ko khỏi , tra Chloramphenol 0,4% 2 ngày ko khỏi , ra 1 fòng khám tư , người ta chuẩn đoán viêm mi dị ứng , rồi kê 1 hộp thuốc nhưng đọc công dụng của nó toàn dùng cho mắt sau phẫu thuật ---> ko dám dùng , mua Na clorit 0,9% tra --> ko đỡ ,kết quả đến hôm nay , ngủ dậy , mắt đỏ , ra ghèn , ngứa đau , đến viện mắt , bác sĩ kết luận : Viêm kết mạc , kê cho đơn thuốc : 4lọ liền : 1.Otra ( thành phần có Ocfloxacin ) tra ngày 4 lần
    2.Unima ( thành phần có Naphazoline Hydrochloride ...) tra ngày 4 lần
    3.Oftabra (Thuốc mỡ ) thành phần có TObramycin 3mg tra ngày 1 lần
    4.Hanlimoclex ( thuốc nước) thành phần cũng giống y như tuýp Oftabra (Thuốc mỡ ) có TObramycin 3mg tra ngày 4 lần
    Em đọc hướng dẫn sử dụng của Hanlimoclex thấy ghi dễ bị nấm mắt , viêm mắt phản ứng phụ nếu dùng kết hợp với thuốc kháng sinh khác ( vậy mà thuốc Otra nếu em k nhầm thì cũng là 1 loại kháng sinh mạnh????) , cái thứ 2 em thắc mắc sao lại fải dùng 2 loại thuốc Oftabra và Hanlimoclex 1 lúc khi thực ra chúng có cùng 1 thành phần ,???em đã tra thuốc Oftabra và Hanlimoclex mỗi loại được 1 lần trong ngày hôm nay rồi , thì thấy mắt bị đỏ hơn, mắt vẫn ngứa liệu có sao k ạ? Xin được giải đáp và cho lời khuyên về bệnh viêm kết mạc của em, rất cám ơn bác sĩ

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào Bạn,

Thuốc nào cũng có khả năng gây phản ứng phụ, nhưng thường nguy cơ gây phản ứng phụ rất ít. Trong trường hợp bị phản ứng phụ nặng thì nên ngưng thuốc và dùng thuốc khác.

Cậu nên tiếp tục dùng thuốc và giữ vệ sinh, tức rửa tay với xà bông trước khi cầm thuốc để cho vào mắt. Có thể Cậu phải dùng thuốc trong 24 đến 48 tiếng đồng hồ thì mới có kết quả. Cậu nên dùng thuốc đủ thời gian do bác sĩ ấn đinh.