Kết quả 1 đến 7 của 7
    linhvn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Sạn vôi lâu không khỏi

Chào mọi người,
    Đầu năm 2012 mình đi khám bệnh và được chẩn đoán là mắt trái bị sạn vôi (lượng sạn lúc đó nhiều đến mức chảy một cách tự nhiên ra ngoài, sáng ngủ dậy mình không mở mắt ra được). Từ đó đến nay cứ cách 1 - 2 tháng mình lại đi lấy sạn ở bệnh viện. Tuy nhiên, đã gần 1 năm rồi mà bệnh của mình vẫn không có dấu hiệu thuyên giảm.
    Mình muốn hỏi bệnh này có thể chữa khỏi được hay không, và nếu có thì mất khoảng bao lâu sẽ khỏi hẳn?
    Nếu cứ đi lấy sạn hằng tháng như thế này mãi thì mình chết mất :-S
    Mong mọi người giúp đỡ! Mình xin cảm ơn.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn đang sống ở đâu, điều trị ở BV nào vậy bạn? Khi về nhà có thuốc uống không bạn?

Chào bạn, mình ở Từ Liêm, Hà Nội, hiện mình đang điều trị ở bệnh viện E trung ương. Mình có tra thuốc nhỏ mắt Systane và thuốc mỡ Tetracylin theo lời bác sỹ dặn (nhưng có lẽ 2 loại thuốc này là để điều trị viêm giác mạc, vì bác sỹ nói mình bị cả sạn vôi lẫn viêm giác mạc).

Thế nơi bạn ở có bị ô nhiễm môi trường nặng không, công việc có khiến mắt bạn thường xuyên tiếp xúc với gió và bụi không?

Mình làm việc trong văn phòng nên không có vấn đề gì về tiếp xúc với gió và bụi. Bình thường mình cũng chỉ đi từ nhà đến công ty và từ công ty về nhà, đoạn đường vài km, chắc cũng không vấn đề gì. Môi trường cũng khá sạch sẽ.

Trích dẫn Gửi bởi linhvn Xem bài viết
    Mình làm việc trong văn phòng nên không có vấn đề gì về tiếp xúc với gió và bụi. Bình thường mình cũng chỉ đi từ nhà đến công ty và từ công ty về nhà, đoạn đường vài km, chắc cũng không vấn đề gì. Môi trường cũng khá sạch sẽ.
    Thế bạn có uống sữa hay ăn tôm, cua gì nhiều không?

Tôm thì mình thỉnh thoảng mới ăn, cua còn ít ăn hơn. Nhưng sữa thì có đợt uống khá nhiều (mình ăn sáng bằng bánh mỳ chấm sữa trong một thời gian khá dài, khoảng vài tuần). Nhưng sau khi ngừng uống sữa vài tuần mình thấy sạn vẫn ra đều như thường. Hầu như buổi tối nào về nhà mình cũng thấy trong 2 khóe mắt có sạn tiết ra, trông giống như ghèn nhưng là chất lỏng sệt và có thể dùng tay dụi ra ngoài được. Trứng mình ăn cũng khá thường xuyên, khoảng 1 tuần 1, 2 lần.
    Mới đây mình có đi khám mắt thì bác sỹ bảo dùng thuốc mỡ Tetracylin 1% tra mắt tuần 2 lần, sau 6 tháng nếu không vấn đề gì thì không phải đi khám lại. Nhưng mình thấy lượng sạn vẫn ra đều nên thấy rất lo lắng.