Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 20
    brutal_death Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định như thế nào thì không được mổ mắt?

mình bị cận thị nhưng không hiểu như thế nào thì không được mổ giúp mình với

Dongy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

chào bạn brutal_death ! Mời bạn tham khảo ý kiến dưới đây , hoặc bạn có thể đến trung tâm mắt để được các bác sĩ chuyên khoa tư vấn cho bạn hiểu rõ hơn nhé :

Không phải ai cũng có thể mổ mắt bằng phương pháp laser. Bất kì một bác sĩ hoặc một bệnh viện đáng tin cậy nào cũng sẽ kiểm tra xem bạn đã sẵn sàng chưa và tình trạng sức khỏe hiện tại của bạn một cách cẩn thận trước khi đồng ý phẫu thuật.

Do đó, bạn cần biết những trường hợp nào bạn nên tiến hành phẫu thuật, trường hợp nào không nên, ít nhất là những điều cơ bản. Chúng tôi xin lưu ý với bạn một số trường hợp không nên tiến hành phẫu thuật mắt bằng laser:
    - Người bị bệnh tiểu đường ở mức độ chưa kiểm soát được, chưa điều chỉnh được.
    - Phụ nữ đang mang thai.
    - Người có bệnh về mạch máu, như bệnh luput (một thể dị ứng mà hệ miễn dịch tạo ra các kháng thể nhưng kháng thể này lại tấn công chính các tế bào trong cơ thể), viêm khớp và bệnh tự miễn (là một trạng thái bệnh lý do có sự kết hợp của kháng thể mà gây ra viêm dẫn đến tổn thương cơ thể và chức năng tại tế bào, mô, hay cơ quan).
    - Người không thể đeo kính áp tròng, đặc biệt là dễ để hơi ẩm và vật thể lạ thấm qua (vì nếu sau phẫu thuật có biến chứng thì chỉ có áp tròng mới có thế giúp bạn điều chỉnh thị lực).
    - Những người mắc bệnh đục thủy tinh thể.
    - Người bị bệnh khô mắt (sau khi phẫu thuật, bệnh này sẽ càng nặng thêm)
    Nếu bạn gặp một trong những trường hợp trên, đừng nghĩ đến việc thực hiện phẫu thuật mắt bằng phương pháp chiếu tia laser. Hãy tìm một thời điểm khác thích hợp hơn hoặc tham khảo bác sĩ tư vấn để chọn được phương pháp chữa bệnh phù hợp nhất.
    Phan Hoa (TPO)
    Theo Healthy

mh năm nay 23 sắp đi làm rồi
    cận 7 điôp mà có thể vẫn có thể hơn
    trong mấy cái bạn nói thì có cái gì mà dị ứng thì trước mh có bị mày đay ko biết có ảnh hưởng ko?
    và cả khô mắt nữa cái này mh cũng ko biết sao nữa

TinY Guest

mổ mắt bằng tia laser? đây là topic mà trc đây mình đã giải đáp cho bạn dường như cũng nhiều,mời bạn tham khảo lại nhé!

hè này mình định đi mổ mắt nhưng bố mình bảo có hỏi một số bác sĩ thì họ bảo chưa thể chắc chắn về việc hồi phục tốt sau khi mổ...tức là chưa thể đảm bảo việc sau khi cắt mắt có thể hoàn toàn trở lại trạng thái bình thường( không phải ý nói mắt hoàn toàn bình phục 100%)
    điều này có chính xác không?

Trích dẫn Gửi bởi brutal_death Xem bài viết
    hè này mình định đi mổ mắt nhưng bố mình bảo có hỏi một số bác sĩ thì họ bảo chưa thể chắc chắn về việc hồi phục tốt sau khi mổ...tức là chưa thể đảm bảo việc sau khi cắt mắt có thể hoàn toàn trở lại trạng thái bình thường( không phải ý nói mắt hoàn toàn bình phục 100%)
    Hình như bạn đã tham khảo rất nhiều thông tin rồi ha .^^

Tùy theo tình trạng của bệnh nhân mà BS sẽ trả lời cho bệnh nhân biết họ có khả năng phục hồi bao nhiêu % . ( vì không ai giống ai cả ) Lúc bạn đăng ký mổ , BS sẽ nói chuyện trực tiếp và khám cho bạn , sau đó sẽ cho bạn biết thông tin đầy đủ và chuẩn xác nhất . Đừng sợ bạn nhé ! MÌnh đọc nhiều bài của bạn và biết bạn đang lo lắm ( yếu tim nữa , muốn xem video mổ mắt không nà ? hì hì )

TinY Guest

Trích dẫn Gửi bởi Dongy Xem bài viết
    Hình như bạn đã tham khảo rất nhiều thông tin rồi ha .^^

Tùy theo tình trạng của bệnh nhân mà BS sẽ trả lời cho bệnh nhân biết họ có khả năng phục hồi bao nhiêu % . ( vì không ai giống ai cả ) Lúc bạn đăng ký mổ , BS sẽ nói chuyện trực tiếp và khám cho bạn , sau đó sẽ cho bạn biết thông tin đầy đủ và chuẩn xác nhất . Đừng sợ bạn nhé ! MÌnh đọc nhiều bài của bạn và biết bạn đang lo lắm ( yếu tim nữa , muốn xem video mổ mắt không nà ? hì hì )
    Oái...hù bệnh nhận kìa >.<

TinY Guest

Như mình đã khuyên trc đây,tốt nhất là bạn nên tới bv để đc bs trực tiếp khám và tư vấn,khi đó mọi thắc mắc của bạn sẽ đc giải tỏa thôi...hết lo lắng nhé

khổ các bạn hiểu sao ý mình rồi...
    ý mình không phải là cái trò cắt lazer này nó gây tổn hại gì cho mắt
    mà là theo cái ông bác sĩ bố mình hỏi và một số người ở quê người ta đã đi cắt thì về vẫn phải đeo kính lại ( tất nhiên là không đeo nặng) mà người ta cũng đã làm theo lời khuyên của bác sĩ rồi...
    bác sĩ thì chỉ có trách nhiệm mổ thôi chứ làm sao người ta biết hết được những gì sảy ra với bệnh nhân

TinY Guest

khổ các bạn hiểu sao ý mình rồi...
    ý mình không phải là cái trò cắt lazer này nó gây tổn hại gì cho mắt
    mà là theo cái ông bác sĩ bố mình hỏi và một số người ở quê người ta đã đi cắt thì về vẫn phải đeo kính lại ( tất nhiên là không đeo nặng) mà người ta cũng đã làm theo lời khuyên của bác sĩ rồi...
    bác sĩ thì chỉ có trách nhiệm mổ thôi chứ làm sao người ta biết hết được những gì sảy ra với bệnh nhân
    Sau đây là 1 tâm sự của 1 bạn đã mổ mắt,mời bạn tham khảo:

Hậu mổ mắt

Sau khi mổ mắt xong, tớ lên tầng trên và nằm nghỉ một lúc. Sau đó tớ đi taxi về nhà (phải hạn chế tiếp xúc với bụi đến mức tối đa).

Bác sỹ dặn không được dụi mắt, hạn chế xem TV, dùng máy tính, đọc sách báo, thậm chí ra ngoài đường nếu có thể. Lý tưởng nhất là kiêng khem trong vòng một tháng. Thế là tớ ở nhà làm bạn với đài tiếng nói Việt Nam. Kiêng TV thì không sao, nhưng kiêng máy tính thì đúng là cực hình. Thế là cũng có lúc tớ tí toáy nghịch máy tính hoặc xem TV kiểu ti hí, nhưng mà nhanh thôi, vì cũng sợ mắt mỏi mà. Nhìn chung tớ thực hiện chế độ kiêng khem khá nghiêm chỉnh, mỗi tội tớ có cái tật hay dụi mắt, nhất là khi ngủ. Mặc dù bệnh viện phát cho cái kính nhựa để đeo lúc đi ngủ, tớ vẫn tháo kính ra và...dụi mắt (một cách vô ý thức).

Tức mình, mẹ tớ nghĩ ra một cách: lấy bao tay (không có ngón tay), kiếu dành cho em bé ấy, rồi cho tớ đeo khi đi ngủ. Lưu ý nhé: mấy ngày đầu mắt yếu nên nước mắt chảy ròng ròng là chuyện bình thường, mắt sẽ có thể đỏ nữa, các bạn đừng lo, vài ngày sau sẽ hết thôi. Tránh cho nước vào mắt, đặc biệt là xà phòng. Vì thế nếu gội đầu các bạn phải hết sức cẩn thận (mẹ tớ giúp tớ gội đầu cả mấy tuần đầu đấy. hic hic).

Tớ cũng gặp nhiều trường hợp mổ mắt xong là 1,2 hôm sau đã đi làm, đi học. Nhưng theo tớ thì nên nghỉ ít nhất là một tuần, vì dù sao mắt sau khi mổ vẫn yếu, nếu không để mắt nghỉ ngơi đủ thì sẽ ảnh hưởng đến 'hắn' trong tương lai.

Hai năm trôi qua kể từ ngày 'lên thớt', tớ thấy mọi việc vẫn tốt (amen). Ngày xưa lúc bỏ kính ra trông dại khờ, bây giờ thì bình thường rồi, long lanh là đằng khác.

Xin kết thúc hậu mổ mắt bằng một câu chuyện có thật. Số là thế này, có một chị gái cận 15 đi ốp, làm việc ở một bưu điện tỉnh lẻ. Chỉ vì đôi kính dày mà chị mãi không có người yêu. Vì thế khi dịch vụ mổ mắt mới vào Việt Nam, có lẽ là năm 2000, chị khăn gói quả mướp đi mổ mắt. Ngay sau đó chị cưới chồng, một anh giám đốc cty tư nhân hẳn hoi và hiện nay chị đang rất hạnh phúc bên anh chồng và 2 nhóc.

Mặc dù dịch vụ mổ mắt không đem lại cho chủ nhân bài viết này một ông chồng (vì lúc đấy tớ đã có người yêu), dịch vụ mổ mắt đã giúp tớ có được bức ảnh cưới như ý muốn. Mặc dù chú rể bảo 'cô dâu đeo kính không vấn đề gì', tớ vẫn chả thích cái khái niệm 'cô dâu 4 mắt' một tý nào.

Sướng nhất là được đeo kính râm, chả có gì thích bằng đối với một đứa thích đi du lịch như tớ.(trích Olive's blog)

có thể cho mình cái j để liên lạc với bạn ấy được không?cám ơn tiny nhiều!

TinY Guest

có thể cho mình cái j để liên lạc với bạn ấy được không?cám ơn tiny nhiều!
    Hix...cái này thì mình chịu bạn ạh....sr nhé mình chỉ vô tình tìm được thôi ^^

à hình như mỗi lần mổ chỉ mổ có 1 mắt thôi phải ko tiny?
    vậy khi nào ng ta mổ mắt thứ 2...mình chỉ có khoảng 1 tháng nghỉ ko biết có kịp ko nhỉ?

TinY Guest

Một lần mổ 2 con luôn bạn ạh, sau 1 tháng thì mắt của bạn có thể đã bình phục nhiều rồi đấy,cố lên bạn nhé

Đôi mắt là cửa sổ của tâm hồn . Vì vậy bạn hãy hỏi bác sĩ về chế độ ăn uống , sinh hoạt , vệ sinh , nghỉ ngơi ... trước khi mổ , sau khi mổ nữa nhé !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối