Kết quả 1 đến 3 của 3
    embekhocnhe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Question Nhìn vào mắt đau có bị lây bệnh không?

Tại sao khi có người bị đau mắt đỏ, nếu ta nhìn thẳng vào mắt họ thì ta cũng bị? Bạn em đau mắt phải nghỉ học, em tới thăm, nhìn vào mắt bạn thấy đỏ như miếng tiết, em thương quá cứ nhìn mãi vào, chỉ hôm sau là bị ngay! Có thuốc gì chữa cho chóng khỏi?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Một số người khá đông cũng nghĩ như em, nhưng không phải như vậy đâu. Khi ta tiếp xúc với bệnh nhân, thường tay ta bị dính dử mắt của họ mà không hay biết (do người đó giây ra tay rồi tới bắt tay, giây ra sách vở rồi ta giở sách vở), sau đó không rửa tay và vô ý giụi mắt, đưa mầm bệnh vào.
    Bệnh đau mắt đỏ rất dễ lây lan, đôi khi phát triển thành dịch. Chưa có thuốc điều trị đặc hiệu. Chủ yếu là nhỏ mắt bằng nước muối đẳng trương nhiều lần trong ngày.

itmantb's Avatar
    itmantb Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Quan điểm nhìn vào mắt người bệnh bị đau mắt đỏ là mình cũng bị là hoàn toàn không đúng. Bệnh đau mắt đỏ tuy có sự lây lan nhanh nhưng không phải là lây qua "cái nhìn". Để tránh bị lây nhiễm bệnh, bạn cần tránh sự tiếp xúc trực tiếp với mắt người bệnh, tránh dùng chung đồ cá nhân...
    BỆNH VIỆN MẮT QUỐC TẾ VIỆT-NGA
    Địa chỉ: Nhà C2, Làng quốc tế Thăng Long, Dịch Vọng, Cầu Giấy, Hà Nội
    Điện thoại: 04. 3755 8688 - 04. 3756 6617 | Fax: 04. 3793 1517
    Website: [url]www.matvietnga.com[/url]
    Email: [email][email protected][/email]; [email][email protected][/email]