Kết quả 1 đến 1 của 1
    Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mặc định Nhìn mắt đoán bệnh

Nhìn mắt đoán bệnh

Những nhà thơ, nhà văn nói đôi mắt là cửa sổ của tâm hồn nhưng các bác sĩ thì cho rằng đôi mắt chính là cửa sổ cho sức khỏe của bạn.

Những biểu hiện bên ngoài của đôi mắt có thể cung cấp những dấu hiệu để nhận biết được tình trạng sức khỏe và những mầm bệnh trong cơ thể bạn.

Dưới đây là một vài biểu hiện của đôi mắt mà bạn nên lưu tâm:
    1. Mắt đỏ

Đó có thể là dấu hiệu do bạn uống quá nhiều rượu làm dãn những mạch máu nhỏ ở mắt, khiến chúng đỏ ngầu.

Nguyên nhân khác có thể là do dị ứng với thuốc hoặc thức ăn, tiếp xúc với màn hình máy tính nhiều hay bơi trong bể bơi có nhiều chất khử trùng bằng clo.

Nếu bạn bị viêm màng kết hay viêm mí mắt cũng sẽ làm mắt đỏ tấy lên và rát.

2. Ung thư mắt

Có những đốm trắng nổi lên giữa lòng đen trong mắt có thể là biểu hiện của bệnh ung thư mắt. Ung thư mắt thường xảy ra ở trẻ nhỏ. Nên đi khám bác sĩ và chữa trị kịp thời, để muộn có thể dẫn tới mù mắt.
    3. Bệnh tim

Một vòng tròn quanh tròng đen là dấu hiệu báo hiệu bạn bị bệnh tim. Nó được gọi là màng sừng do tích tụ cholesterol, là nguyên nhân dẫn tới các bệnh tiên quan đến tim và những cơn đau tim.

Nếu bạn thấy xuất hiện vòng tròn này trong mắt trước tuổi 60, bạn nên tới khám bác sĩ để làm bài kiểm tra cholesterol.

Những chỗ lồi lên màu vàng trên mí mắt cũng là một triệu chứng tích tụ cholesteron.
    4. Bệnh đục nhân mắt:

Nếu phần trung tâm đồng tử của bạn màu trắng, có thể bởi đục nhân mắt gây ra. Những nguyên nhân bao gồm thường xuyên tiếp xúc với ánh nắng, hút thuốc, hoặc do sử dụng chất hóa học trong thời gian dài như sử dụng thuốc chữa bệnh hen suyễn.

Bệnh đục thủy tinh thể có thể dẫn tới bị mù mắt nếu không điều trị kịp thời.

5. Rối loạn tuyến giáp:

Mắt lồi ra có thể là triệu chứng có sự cố về tuyến giáp làm ảnh hưởng đến quá trình trao đổi chất trong cơ thể.

Nó có thể gây ra giảm cân, mệt mỏi và khó ngủ. Bệnh này phổ biến với phụ nữ.

Bacsi.com
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 11-01-2011 lúc 08:22 PM. Lý do: sửa hình