Kết quả 1 đến 3 của 3
    dragon_girl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Question Mộng thịt là gì vậy..........?

Chú mình ở dưới quê lên chơi, lúc đầu không để ý, nhưng sau đó vài người trong nhà mình phát hiện mắt chú ấy kỳ kỳ sao ấy, hình như có miếng thịt dư mọc vào trog mắt.

Dẫn chú đi khám mắt thì được bác sĩ chẩn đoán là bị mộng thịt. Bác sĩ còn nói là nó đã lan gần đến trung tâm đồng tử gì đó và cần phải mổ.

Cho mình hỏi tại sao lại bị bệnh này vậy ?? mình mới thấy lần đầu , nhất định phải mỗ sao , không mổ có nguy hiểm không ????

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn!

Khi ra nắng, kết mạc mắt phơi trần ra dưới ánh sáng mặt trời, bức xạ của tia tử ngoại sẽ dẫn đến sự khiếm khuyết các tế bào mầm tại chỗ, mà các tế bào này hoạt động như một rào chắn ở vùng rìa kết mạc và giác mạc. Khi rào chắn bị phá hủy có thể gây mộng thịt.

* Điều trị ra sao?

- Hiệu quả nhất là phẫu thuật. Với các phương pháp mổ cũ như cắt mộng, để hở củng mạc, di chuyển hướng đi của đầu mộng, ghép mộng kết hợp với áp tia beta và nhỏ Mitomycin sau phẫu thuật... kết quả hạn chế vì bị tái phát rất cao. Một khi đã mọc lại thì bao giờ mộng thịt cũng tiến triển nhanh và khó điều trị hơn nguyên phát.

Phương pháp mổ bằng cách ghép kết mạc rời tự thân có tỉ lệ tái phát rất ít, không gây ra những biến chứng trầm trọng như thủng củng mạc, hoại tử củng mạc, loét giác mạc, loại miếng ghép... như một số phương pháp khác.

* Mộng thịt phát triển đến mức độ nào thì nên mổ?

- Việc phân loại độ mộng thịt phải do bác sĩ. Mổ khi mộng thịt ở các độ II, III (mộng thịt xâm lấn vào giác mạc khoảng bằng hoặc trên 2mm), độ IV (lấn vào đồng tử). Phẫu thuật đơn giản, sau mổ bệnh nhân có thể ra về, tái khám theo dõi sau một tuần, một tháng, ba tháng, sáu tháng và 12 tháng.

Để phòng bệnh, khi ra nắng nên đeo kính râm có chống tia UV bảo vệ mắt. Nếu thường xuyên bị đỏ khóe mắt góc trong, cảm giác xốn cộm và chảy nước mắt sống mà chữa hoài không khỏi thì nên đi khám mắt vì đây là biểu hiện mộng thịt bắt đầu. Ngoài ra bệnh nhân không nên tự mua thuốc nhỏ mắt và dùng lâu dài. Không đắp lá cây - kể cả các lá chữa bệnh mắt theo dân gian như lá sống đời, nha đam... Đã có trường hợp bị sán trên lá chui vào mắt do rửa lá không sạch.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Trích dẫn Gửi bởi dragon_girl Xem bài viết
    Chú mình ở dưới quê lên chơi, lúc đầu không để ý, nhưng sau đó vài người trong nhà mình phát hiện mắt chú ấy kỳ kỳ sao ấy, hình như có miếng thịt dư mọc vào trog mắt.

Dẫn chú đi khám mắt thì được bác sĩ chẩn đoán là bị mộng thịt. Bác sĩ còn nói là nó đã lan gần đến trung tâm đồng tử gì đó và cần phải mổ.

Cho mình hỏi tại sao lại bị bệnh này vậy ?? mình mới thấy lần đầu , nhất định phải mỗ sao , không mổ có nguy hiểm không ????

Chào bạn !

Bạn thấy lạ là vì bạn vùng sống không có nhiều gió , cát hay ánh nắng mặt trời. Đây là các yếu tố môi trường tác động góp phần làm cho sự xuất hiện của mộng thị.

Đây là hình ảnh của mộng thịt. Nếu nó lan đến trung tâm đồng tử thì sẽ che khuất tầm nhìn của người bệnh do đó phải mổ.

Về chỉ định phẫu thuật bạn hãy đọc phần của bạn ChiLe nhé.

Nhưng bạn cần lưu ý căn dặn chú ấy là phãi bảo vệ mắt khỏi các yếu tố môi trường trên nếu không mộng tht sẽ tái phát.

Nếu bạn ở TP.CHM nên đưa chú ấy đến bệnh viện mắt Điện Biên Phủ để khám là tốt nhất.

Thân,