Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: mỗ phaco

tuong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định mỗ phaco

tôi bị viễn thị 1,5 độ có thể mỗ phaco để không phãi đeo kính được không ? có ảnh hưỡng gì cho mắt sau này không ? hay có bất tiện gì không?

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Đối với trường hợp viễn thị nhẹ như bạn thì vẫn mổ phaco được nên bạn yên tâm. Chỉ khi nào viễn thị quá năng mới không tiến hành phẫu thuật được.

Thường thì khi nói đến phẫu thuật thì nó sẽ có tai biến và biến chứng riêng của nó, nhưng xác suất sảy ra trong loại phẫu thuật này là thấp.

Nếu phẫu thuật thành công , lành tốt thì không ảnh hưởng gì tới mắt sau này.

Bất tiện thì mình không thấy, có thể là bạn phải nhỏ thuốc trong thời gian đầu sau điều trị.

Thân.

LittleTiger's Avatar
    LittleTiger Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Cho mình hỏi thêm cách chăm sóc hậu phẫu sau khi mổ phaco ?

MinhVo's Avatar

Chào bạn !

Điều quan trọng cần nhớ là phẫu thuật Phaco có đặt thủy tinh thể nhân tạo (kính nội nhãn – IOL).

Cần có đủ thời gian cho thủy tinh thể nhân tạo được giữ chắc chắn và ngay ngắn đúng vị trí trong mắt, nên sau khi được phẫu thuật, bệnh nhân phải giữ gìn tránh những động tác mạnh và đột ngột như hắt hơi, ho, rặn (táo bón). Sau phẫu thuật, bệnh nhân cần giữ vệ sinh cho mắt thật tốt, không gội đầu trong ít nhất 2 tuần hoặc nhờ người khác gội đầu giúp không để nước thấm vào mắt mổ. Bệnh nhân nên mang kính bảo vệ để tránh đụng chạm vào mắt.

Bệnh nhân uống thuốc theo chỉ định.

Thân.

tuong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

cám ơn bạn dã tra lời câu hỏi của mình...và sau khi mổ phaco một thời gian dài, mắt có bị viễn thị lại không hay suốt đời vẫn tốt như thế ? cám ơn.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Không có gì là chắc chắn 100% lại bạn ah nhưng để viễn lại bạn cũng cần 1 thời gian dài, yên tâm vui sống với đôi mắt không bị viễn nhen.

MinhVo's Avatar

Chào bạn !

Dù bạn mổ phaco để điều trị cận thị hay viễn thị thì vẫn có khả năng tái phát bạn ơi.

Cho nên mình nghĩ bạn chỉ nên mổ khi có nhu cầu thực sự: ví dụ như nhu cầu công việc, hay cận hoặc cận hay viễn nặng ảnh hưởng sinh hoạt.

Bạn vẫn có thể mổ vì lý do cá nhân (không thích đeo kính....) nhưng bạn phải tự cân nhắc giữa cái lợi và hại của nó (tốn tiền , khả năng tái phát, tai biến phẫu thuật...) mà tự đưa ra quyết định cho bản thân.

Thân.