Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 63
Like Tree1Likes

Chủ đề: mổ mắt bằng tia laser?

brutal_death Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định mổ mắt bằng tia laser?

định hè này đi chữa cận thị
    nhưng chưa hình dung ra đc những quá trình của mổ mắt bằng tia laser( thấy quảng cáo lắm) nhưng không biết là
    đăng kí mổ...
    quá trình mổ
    sau khi mổ thì thế nào?
    nó có đau và gây cảm giác sợ cho bệnh nhân ko?

cho mh hỏi thêm vài câu nữa:

1.hiện này mọi ng đa số đều đi cắt bằng laser hết à?nó có phải là phương pháp tốt ko vì mình quen 1 2 người ở chỗ mình đi cắt laser về nhưng mắt họ cũng chả khá hơn đc tẹo nào thời gian rồi lại đeo kính lại

2.bạn có thể mô tả sơ sơ về những gì ng ta làm với bệnh nhân trên bàn mổ không?những gì rồi những gì những gì? ( một điều mong bạn nên quan tâm là đừng post hình và video...làm ơn mình sợ lắm hix)

3.trong khi mổ thì gây tê hay là gây mê mà lại không đau?làm những 10p chắc là nhiều công đoạn lắm nhỉ?vui lòng nói tỉ mỉ một chút cho mh hiểu nhé

t/b: chỉ miêu tả thôi nhé.xin đừng post hình ảnh và video lên mh yếu tim lắm

TinY Guest

1.Nếu không muốn mang kính thì bạn có thể được phẩu thuật (mổ) dùng tia Laser, một trong các phương pháp thường được dùng nhất hiện nay là phương pháp Lasik (Laser Assisted In-situ Keratomileusis) được coi là an toàn, hiệu quả cao, nhanh chóng ( chỉ làm khoảng 7 phút cho 1 bên mắt), không đau, không phải nằm lại bệnh viện sau khi mổ.

Thông thường thì từ 1 độ trở lên cho tới cỡ 20 độ, thậm chí trên 20 độ, thì mổ được. Nhưng ở mỗi loại độ thì có phương pháp mổ khác nhau, ví dụ khi mổ LASIK thì nó sẽ rất là tốt cho khoảng độ nhẹ và trung bình, có nghĩa là LASIK hiện tại có thể mổ được từ 1 độ cho tới cỡ 14-15 độ. Còn trong những trường hợp mà trên 15 độ cho tới 25-30 độ thì sẽ mổ bằng phương pháp khác.

Nếu bạn không có bị bệnh gì khác về mắt như cườm (cataract), tăng áp suất nhản cầu (Glaucoma), các bệnh nhiểm trùng mắt, mắt không bị khô (nước mắt), bạn không phải thay đổi độ kính nhiều lần trong một năm vừa qua (có nghĩa là mắt của bạn đưọc ổn định), không bị 1 số bệnh nội khoa về hệ thống tự miễn nhễm như: viêm khớp dạng thấp,bệnh Lupus, bệnh tiểu đường nặng... thì bạn có thể được làm phẩu thuật Lasik.

2.Thông thường cỡ 1 tiếng đồng hồ, nhưng thực sự thời gian mổ trung bình 10 phút trở lại thôi. Cái đó là mình không tính thời gian chuẩn bị. Thời gian khi mình bắt đầu đưa dao mổ vào, rồi mình chiếu laser cho tới lúc kết thức cỡ chừng 10 phút. Thậm chí nó phục hồi rất là lẹ, ngay ngày hôm sau bệnh nhân có thể nhìn thấy được rồi, tốt rồi, có thể đi làm được rồi.

3.Sau khi mổ xong thì nhỏ thuốc. Vài giờ đầu sau mổ thì bệnh nhân có thể có cảm giác rát rát, cộm cộm như là bị vướng vật gì. Tuy nhiên, nhỏ thuốc một hai ngày sau thì sẽ hết. Hôm sau thậm chí có thể làm việc nhẹ cũng được rồi.

Tuy nhiên, trong vòng một tháng sau mổ thì không nên chơi nhũng môn thể thao mạnh, như bóng đá, đánh võ. Bệnh nhân cần được tái khám chỉ vài ngày sau mổ, rồi một tuần sau mổ, một tháng sau mổ, để xem sự tiến triển của nó. Một tháng sau khi mổ thì mới gọi là ổn định hoàn toàn. Tuy nhiên, sau khi mổ cỡ chừng 1 ngày, hay 2-3 ngày thì có thể làm việc bình thường. (suckhoe360)

xin bạn trả lời cho mh vài câu nữa :

1.mình có biết gì trong quá trình mổ không?

2.mình có sợ ko? tất cả bao nhiêu lần và tại sao lại sợ?

3.nghe nói là người ta tiêm vào mắt để gây tê đúng ko bạn?mà bạn bảo còn đưa cả dao kéo vào mắt là sao bạn?

bạn thông cảm mh yếu tim cái khoản thấy bàn mổ lắm.

TinY Guest

brutal_death thân mến,mình nghĩ cách tốt nhất gain2h cho bạn là tới bv,nơi đó bạn sẽ đc khám và tư vấn 1 cách rất cặn kẽ nếu có ý định mổ

dinoboy's Avatar
    dinoboy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cám ơn Tiny giải thích rõ ràng, mình cũng hiểu hơn, mình có 1 người bạn đã mổ mắt ở An Sinh. kết quả khá tốt, bạn ấy nói thị lực bây giờ là 12/10 tốt hơn mắt thường nữa... nhưng phải thường xuyên nhỏ nước mắt giả khi mắt khô <-- điều này làm mình lo lắng. không hiểu tại sao phải nhỏ nước mắt giả? vậy mổ xong sẽ làm khô giác mạt ???

Và cho mình hỏi, sau này già lớn tuổi ngay chỗ mổ có thể trở thành 1 đốm đen trước mắt kô? mình có xem trên tivi nước ngoài, nó có nói về hiện tương đó, 1 đốm đen trước mắt sau khi mổ, muốn đi phải nhìn ngang, giống như cua bò ngang ^^!. xin các anh Bác Sĩ có kinh nghiệm nói rõ để mọi người hiểu. cám ơn nhiều

mh thì chỉ lo xem nó có đau và sợ không và có gì đụng chạm đến dao kéo đục khoét ko ( mổ mà)

TinY Guest

Trích dẫn Gửi bởi brutal_death Xem bài viết
    mh thì chỉ lo xem nó có đau và sợ không và có gì đụng chạm đến dao kéo đục khoét ko ( mổ mà)
    NHỮNG KỸ THUẬT MỔ CẬN THỊ
    Mổ bằng dao kim cương (rạch giác mạc hình nan hoa):

1. Nguyên tắc: Người ta dùng dao kim cương kẻ những đường rạch trên giác mạc có hình nan hoa bánh xe, khi lành sẹo và dưới tác dụng áp suất ở mắt các đường rạch này làm giác mạc phẳng hơn ở trung tâm, giảm độ cong giác mạc và hết cận thị.

2. Lợi điểm: Kỹ thuật giản dị, thị lực phục hồi nhanh sau 1-2 ngày không đau khi mổ và rẻ tiền, dễ thực hiện.

3. Khuyết điểm:

? Ðộ cận không ổn định, giác mạc có thể tiếp tục phẳng dần vì vậy có khuynh hướng trở thành viễn thị 4 hay 5 năm sau.

? Chỉ mổ được ở cận nhẹ (dưới 5o). Giác mạc bị suy yếu và dễ bị bể khi có chấn thương nặng.

Mổ bằng Laser:

Có 2 phương pháp chính:
    A.- Phương pháp không làm nắp (PRK):

1. Nguyên tắc: dùng chùm tia Laser để làm phẳng giác mạc.

2. Lợi điểm: Mổ được độ cận tốt nhất dưới 6o nếu cần có thể đến 10o. Phẫu thuật nhanh, có thể định trước độ cần mổ tương đối chính xác, biến chứng ít, tương đối an toàn cho bệnh nhân và bác sĩ.

3. Khuyết điểm: Mắt đau khoảng 48 giờ sau mổ và nhìn vòng mờ trong nhiều ngày lúc sẹo chưa lành. Thị lực tái tạo hoàn toàn khoảng 3 tháng. Lúc đầu đôi khi bệnh nhân nhìn thấy vòng mờ hoặc bị lóa về đêm.

4. Ý kiến chuyên môn: Kỹ thuật này đã rất phổ biến ở Mỹ. Rất tốt với độ cận nhỏ hay trung bình nhưng nhìn vòng mờ tồn tại bao lâu rất khó mà nói được. Có thể đeo những kính chống UV mạnh trong vài tháng vì tia sáng mặt trời có thể làm tăng hiện tượng kết sẹo. Hiện nay chúng tôi mổ theo phương pháp này khi có chỉ định.
    Text Box: * MEDICOPTIC, Bệnh viện An Bình, Quận 5, TP.Hồ Chí Minh
    B.- Phương pháp mổ làm nắp (LASIK):

1. Nguyên tắc: Dùng dao vi phẫu để cắt 1 nắp giác mỏng, lật nắp này lên, dùng Laser đốt phần còn lại (nhu mô) của giác mạc để làm mỏng giác mạc (mức độ mỏng tùy thuộc vào độ cận) sau đó đậy nắp lại. Nắp này bảo vệ phần trước của giác mạc tránh cho bệnh nhân khỏi đau và mau lành.

2. Lợi điểm: Không gây đau hậu phẫu lâu dài vì mắt đã được phủ bởi giác mạc. Người bệnh chỉ thấy xốn giống như có bụi trong mắt và chảy nước mắt trong vòng 1-2 ngày. Thị lực tái tạo nhanh có thể làm việc trở lại sau 2 hoặc 4 ngày. Sửa được độ cận nặng đến 12o

3. Khuyết điểm: Phẫu thuật phức tạp hơn là PRK vì phải tạo một nắp. Cần phải có dao vi phẫu và biến chứng xảy ra ở nắp giác mạc này.

4. Ý kiến chuyên môn: Là kỹ thuật mổ cận thị nặng, không đau, chóng lành. Có thể mổ 2 mắt cùng lúc trong khi đó PRK thường phải đợi một thời gian sau. Ðây là phương pháp chúng tôi mổ nhiều lần.

Chọn phương pháp nào?

Tất cả tùy thuộc vào ý muốn và cơ địa của người bệnh. Mỗi phương pháp đều có ưu và khuyết điểm cũng như có chỉ định riêng. Ngoài ra cũng tùy thuộc vào nghề nghiệp và điều kiện tài chính của người bệnh. Chẳng hạn như với người cận thị nặng 10 độ có chiều dày giác mạc tốt thì nên mổ phương pháp làm nắp (LASIK). Nhưng cũng với người cận thị có chiều dày giác mạc mỏng thì mổ phương pháp không làm nắp (PRK). Còn với độ cận 3 độ mà tài chính ít có thể mổ phương pháp cổ điển rạch bằng dao kim cương. Việc quyết định mổ theo phương pháp nào nên thảo luận kỹ với bác sĩ để được giải thích cặn kẽ, phân tích ưu, khuyết điểm của từng phương pháp sao cho phù hợp với mình và chính mình là người lựa chọn phương pháp mổ.(ykhoanet)

TinY Guest

Còn đây là riêng với phương pháp mổ LASIK

Chuẩn bị cho LASIK

Quy trình phẫu thuật LASIK bao gồm bước đầu tiên là khám tiền phẫu để đánh giá khả năng của mắt, thực hiện bởi những chuyên gia phẫu thuật khúc xạ.

Khám tiền phẫu :

Bạn cần ngưng sử dụng kính áp tròng nếu có.
    * Đối với kính áp tròng mềm (soft contact lenses), cần ngưng sử dụng 3 ngày trước khi kiểm tra.
    * Đối với kính áp tròng cứng (hard contact lenses), cần ngưng sử dụng 7 ngày trước khi kiểm tra.
    Lý do là việc mang kính áp tròng lâu có thể tạm thời thay đổi độ cong của giác mạc, do đó độ khúc xạ sẽ thay đổi theo. Ngưng sử dụng kính áp tròng một thời gian, hình dáng và độ cong của giác mạc sẽ trở về trạng thái tự nhiên, cho phép chúng ta lấy được dữ liệu của giác mạc chính xác hơn.

Thời gian khám tiền phẫu LASIK tốn khoảng 2-3 giờ để thu thập dữ liệu của mắt mổ:

§ Xác định độ cong và bề dày của giác mạc nhờ máy OPD-Scan.

§ Đo đường kính đồng tử.

§ Xác định độ khúc xạ nhờ Khúc xạ kế tự động (Auto Refractometer).

§ Phản ứng khúc xạ trước sự giãn đồng tử.

§ Làm giãn nở đồng tử.

§ Làm liệt tạm thời các cơ của mống mắt để đo độ khúc xạ sau khi đồng tử giãn nở.

Việc nhỏ thuốc làm giãn nở đồng tử sẽ làm mắt giảm thị lực và rất nhạy cảm với ánh sáng, nên bạn không nên lái xe trong vài giờ và cần được người thân đưa về.

Tốt hơn là bạn nên mang theo một cặp kính mát để sử dụng khi ra về.

Các giai đoạn thực hiện của LASIK

Chuẩn bị:

· Ngưng sử dụng kính áp tròng trước khi đi vào quy trình (3 ngày đối với kính mềm, 7 ngày đối với kính cứng).

· Xét nghiệm máu hoặc mang theo kết quả xét nghiệm máu của bạn mới có trong vòng 1 tháng.

· Không mang theo bất kỳ lọai dầu thơm hoặc thuốc xịt nào có chứa cồn bởi vì cồn có thể làm ảnh hưởng đến hệ thống laser.

Hãy chuẩn bị có người đưa về bởi vì mắt bạn sẽ được băng kín sau phẫu thuật.

Quy trình của công nghệ tân tiến LASIKchỉ mất 15 phút cho mỗi mắt và thực hiện như sau:

· 15-20 phút trước khi bắt đầu thao tác, mắt mổ được nhỏ thuốc gây tê giác mạc. Phẫu thuật viên sẽ giải thích từng giai đoạn một.

· Bạn nằm ngang dưới máy laser. Mắt được dán che lông mi, được rửa bằng một dung dịch kháng sinh.

· Dụng cụ banh mắt (speculum) được đặt vào giữ chặt hai mí để không cho chớp mắt.

· Phẫu thuật viên dùng thiết bị hút nhẹ bề mặt của mắt, bạn sẽ có cảm giác bị một sức ép nhẹ. Rồi vạt giác mạc được tạo ra nhờ một dụng cụ tinh xảo gọi là Microkeratome, chừa dính lại một chút như một bản lề để dễ đậy lại sau này.

· Vạt giác mạc được dỡ nhẹ lên đặt sang một bên, tia Excimer Laser được điều khiển chiếu vào giác mạc để định hình lại.

* Đối với tật cận thị, độ cong giác mạc vùng trung tâm được giảm bớt.
    * Đối với tật viễn thị, độ cong giác mạc vùng trung tâm được tăng lên.
    * Đối với tật loạn thị, độ cong giác mạc được điều chỉnh thích hợp theo thông số thu thập được.

Bạn sẽ nghe thấy laser phát ra những tiếng lách tách nhè nhẹ.

* Sau khi việc chiếu laser hoàn tất, lớp vạt giác mạc mỏng sẽ được đậy trở lại, vuốt phẳng, không cần phải khâu và giác mạc sẽ lành tự nhiên.
    * Tiếp theo đó dung dịch kháng sinh sẽ được nhỏ vào mắt và một kính áp tròng bảo hộ đặc biệt, còn được gọi là bandage contact lens, có thể được đặt vào mắt.
    * Sau khi vệ sinh xung quanh đôi mắt, một miếng băng che mắt sẽ được đậy lên để ngăn ngừa sự vô tình đụng chạm. Băng che mắt này có lỗ nhỏ có thể nhìn xuyên qua được.
    * Khi hiệu quả của thuốc tê bắt đầu hết hiệu lực, có thể bạn cảm thấy khó chịu hoặc đau đớn, nhưng điều này không thường xảy ra. Bạn sẽ được cung cấp một ít thuốc viên, thuốc nhỏ mắt, được hướng dẫn cách sử dụng trước khi ra về.
    * Một kế hoạch tái khám hậu phẫu sẽ được thông báo cho bạn.

Hậu giải phẫu LASIK

Để tránh sự cố đáng tiếc và để bảo đảm đôi mắt được chóng lành, bạn hãy theo các nguyên tắc hướng dẫn sau:

Ngày đầu tiên sau khi giải phẫu

* Nếu bị chảy nước mắt hoặc khó chịu hoặc ngứa xung quanh đôi mắt, cũng đừng cởi bỏ băng mắt ra.
    * Hãy dùng bông mềm lau nhẹ xung quanh băng mắt.

* Ráng nghỉ ngơi và cố gắng luôn luôn nhắm mắt.
    * Hãy tránh xem truyền hình hoặc đọc sách, bới vì chúng sẽ khiến cho mắt thêm khó chịu.
    * Nếu không thể ngủ được thì có thể uống một ít thuốc ngủ đã được cung cấp sẵn.

* Hãy để cho bác sĩ tháo băng và kính bảo vệ trong lần tái khám hậu phẫu đầu tiên (trong trường hợp kính bảo hộ bị rớt ra trước khi được bác sĩ chăm sóc, đừng tự ý tìm cách đặt trở lại).

Tuần đầu tiên sau khi giải phẫu

* Nhỏ thuốc kháng sinh và nước mắt nhân tạo theo toa chỉ định.
    * Đeo băng mắt vào ban đêm để tránh các đụng chạm vô tình.

* Cẩn thận đừng để nước hoặc bụi lọt vào mắt, và không dụi mắt.
    * Hãy đeo kính bảo hộ trong lúc họat động hoặc trong các trường hợp nguy cơ có dị vật văng vào mắt.

* Tránh trang điểm, đặc biệt ở các vùng nhạy cảm xung quanh mắt.

* Luôn luôn đeo kính mát khi ra ngoài để làm mắt bớt khó chịu và không bị cảm giác lóa.

* Thông thường lịch tái khám sau phẫu thuật LASIK là 1 ngày, 1 tuần, 1 tháng, 3 tháng, 6 tháng và 1 năm.(lasik)

TinY Guest

Trích dẫn Gửi bởi dinoboy Xem bài viết
    Cám ơn Tiny giải thích rõ ràng, mình cũng hiểu hơn, mình có 1 người bạn đã mổ mắt ở An Sinh. kết quả khá tốt, bạn ấy nói thị lực bây giờ là 12/10 tốt hơn mắt thường nữa... nhưng phải thường xuyên nhỏ nước mắt giả khi mắt khô <-- điều này làm mình lo lắng. không hiểu tại sao phải nhỏ nước mắt giả? vậy mổ xong sẽ làm khô giác mạt ???

Và cho mình hỏi, sau này già lớn tuổi ngay chỗ mổ có thể trở thành 1 đốm đen trước mắt kô? mình có xem trên tivi nước ngoài, nó có nói về hiện tương đó, 1 đốm đen trước mắt sau khi mổ, muốn đi phải nhìn ngang, giống như cua bò ngang ^^!. xin các anh Bác Sĩ có kinh nghiệm nói rõ để mọi người hiểu. cám ơn nhiều
    Hậu giải phẫu LASIK

Để tránh sự cố đáng tiếc và để bảo đảm đôi mắt được chóng lành, bạn hãy theo các nguyên tắc hướng dẫn sau:

Ngày đầu tiên sau khi giải phẫu

* Nếu bị chảy nước mắt hoặc khó chịu hoặc ngứa xung quanh đôi mắt, cũng đừng cởi bỏ băng mắt ra.
    * Hãy dùng bông mềm lau nhẹ xung quanh băng mắt.

* Ráng nghỉ ngơi và cố gắng luôn luôn nhắm mắt.
    * Hãy tránh xem truyền hình hoặc đọc sách, bới vì chúng sẽ khiến cho mắt thêm khó chịu.
    * Nếu không thể ngủ được thì có thể uống một ít thuốc ngủ đã được cung cấp sẵn.

* Hãy để cho bác sĩ tháo băng và kính bảo vệ trong lần tái khám hậu phẫu đầu tiên (trong trường hợp kính bảo hộ bị rớt ra trước khi được bác sĩ chăm sóc, đừng tự ý tìm cách đặt trở lại).

Tuần đầu tiên sau khi giải phẫu

* Nhỏ thuốc kháng sinh và nước mắt nhân tạo theo toa chỉ định.
    * Đeo băng mắt vào ban đêm để tránh các đụng chạm vô tình.

* Cẩn thận đừng để nước hoặc bụi lọt vào mắt, và không dụi mắt.
    * Hãy đeo kính bảo hộ trong lúc họat động hoặc trong các trường hợp nguy cơ có dị vật văng vào mắt.

* Tránh trang điểm, đặc biệt ở các vùng nhạy cảm xung quanh mắt.

* Luôn luôn đeo kính mát khi ra ngoài để làm mắt bớt khó chịu và không bị cảm giác lóa.

* Thông thường lịch tái khám sau phẫu thuật LASIK là 1 ngày, 1 tuần, 1 tháng, 3 tháng, 6 tháng và 1 năm.(lasik)

mh đã cận 7.5 độ 1 mắt cận mất kia loạn...đeo kính từ năm lớp 5 lớp 6 thì chọn phương pháp nào?
    và phương pháp đó ng ta mổ có rùng rợn ko ( ý mh là có dao kéo hoặc có cái gì mà ng ta hay dùng để phẫu thuật ko ấy)

TinY Guest

brutal_death àh,bạn ko nên quá lo lắng về vấn đề này,bạn cứ tới bv chuyên khoa mắt,nơi đó bạn sẽ đc tư vấn rất kỹ,yên tâm đi nhé!

Trích dẫn Gửi bởi TinY Xem bài viết
    brutal_death àh,bạn ko nên quá lo lắng về vấn đề này,bạn cứ tới bv chuyên khoa mắt,nơi đó bạn sẽ đc tư vấn rất kỹ,yên tâm đi nhé!
    sao ng ta bảo đi mổ mắt bằng lazer thì phải có kim hoặc dao gì để cắt cơ sau đó mới dùng lazer...nên cảm giác là ng bệnh mh cảm thấy hơi lo sợ với cái từ kim dao kéo đó

TinY Guest

...hãy dũng cảm lên,nó hoàn toàn ko ghê gớm như trong suy nghĩ của bạn đâu

...hãy dũng cảm lên,nó hoàn toàn ko ghê gớm như trong suy nghĩ của bạn đâu
    như vậy mh phải hình dung thế nào?

TinY Guest

bạn mấy tuổi rồi nhỉ?

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối