Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 27
    chickenman Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Question mắt mình có nguy cơ cận lại ko?

Mình đã từng bắn mắt bằng laser. lúc trước cận thị nặng 8 độ. khi bắn mắt xong thì mắt nhìn đc 12/10. đã bắn được 2 năm và mình đã hoàn toàn ngưng nhỏ thuốc nhỏ mắt mà bác sĩ cho. và thấy mắt cũng bt. bây giờ thì làm việc phải đối diện máy tinh 8giờ/ngày, mình lo ko biết mắt có bị cận lại ko? nhỏ nước nhỏ mắt thông thường có đc ko thay vì loại thuốc nhỏ như trước, vì nhiều khi mình cũng có cảm giác mỏi mắt!

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn chickenman !

Mạc dù bạn đã mổ mắt bằng laser để trị cận thị nhưng nếu sau khi mổ bạn không chú ý giữ gìn, bảo vệ sức khoẻ của đôi mắt thì bạn có thể sễ bị cận lại. Bạn nên hạn chế sử dụng mắt quá nhiều trong một thời gian dài như đọc sách, xem phim liên tục hay ngồi máy tính quá lâu như công việc của bạn hiện tại... nó sẽ làm cho mắt bạn mau mỏi và gây cận thị tái phát.

Nhưng nếu công việc bạn bắc buộc như vậy không thử thay đổi thì bạn nên áp dụng các mẹo nhỏ giúp cho mắt trong khi bạn làm việc như: thường xuyên chớp mắt, làm việc trên máy tính khoảng 15-20 phút thì cho mắt nghỉ một lần bằng cách nhìn ra chỗ khác (tốt nhất là nhìn những vật hay tường có màu xanh vì nó làm dịu mắt..), hay nhắm mắt lại 2-3 phút, hay mát-xa mắt (nhắm mắt lại dùng 2 ngón tay đạt lên vùng mắt ấn nhẹ và xoa đều ) ... những cách mày sẽ giúp cho mắt bạn bớt mỏi.

Thêm vào đó bạn nên ăn uống các loại thức ăn giàu vitamin A (cà rốt, đu đủ...những thức ăn có màu vàng và đỏ) , uống nhiều nước... để bổ sung chất dinh dưỡng cho mắt.

Thân chào bạn !!

MinhVo's Avatar

Bạn có thể đọc thêm các bài dưới đây để biết thêm cách chăm sóc cho mắt. Khi đọc hãy chọn ra những cách thích hợp và có thể áp dụng được với mình.

http://forum.bacsi.com/nhan-khoa/khac-phuc-chung-moi-mat-23806.html#post38829

Mắt 14 bí kíp chăm sóc cho mắt

Chúc bạn thành công !

brutal_death Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

cho mình hỏi những loại thức ăn hoặc hoa quả đồ uống nào bình dân phù hợp cho mọi người để mình có thể mua và dùng tăng cường vitamin a được ?
    mắt mình hay bị khô và nhanh mỏi mặc dù giờ đang cố gắng ít ngồi máy tính.chỉ ngồi học trên sách thôi

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Rất nhiều bạn ạ, đa số các loại rau xanh và trái cây đều chức rất nhiều vitamin, đặc biệt là các loại có màu đỏ như cà rốt, cà chua,...
    :47:

MinhVo's Avatar

Chào bạn !

Các loại thức ăn giúp ích cho mắt là các loại thức ăn chứa nhiều vitamin a như đu đủ,cà rốt, gấc, lòng đỏ trứng gà (nhưng không nên ăn trứng quá 3 lần / tuần do nhiều cholétẻol...) .

Nếu bạn thấy mắt khô nhanh có thể sử dụng thêm nước mắt nhân tạo, hiện nay có bán ở các nhà thuốc, nhỏ 4-5 lần một ngày giữ cho mắt ướt.

Nếu bạn muốn bổ sung vitamin A thì có thể dùng 1 ngày 1 viên, và chỉ nên dùng 1-2 tuần, không nên dùng quá nhiều, do mặc dù là vitamin nhưng nó cũng có tác dụng phụ.

Thân.

Trích dẫn Gửi bởi MinhVo Xem bài viết
    Chào bạn !

Các loại thức ăn giúp ích cho mắt là các loại thức ăn chứa nhiều vitamin a như đu đủ,cà rốt, gấc, lòng đỏ trứng gà (nhưng không nên ăn trứng quá 3 lần / tuần do nhiều cholétẻol...) .

Nếu bạn thấy mắt khô nhanh có thể sử dụng thêm nước mắt nhân tạo, hiện nay có bán ở các nhà thuốc, nhỏ 4-5 lần một ngày giữ cho mắt ướt.

Nếu bạn muốn bổ sung vitamin A thì có thể dùng 1 ngày 1 viên, và chỉ nên dùng 1-2 tuần, không nên dùng quá nhiều, do mặc dù là vitamin nhưng nó cũng có tác dụng phụ.

Thân.
    mình có mua 1 lọ vitamin a nó ghi là vitamin a 5000 i.u cộng thêm vitamin d 400 i.u
    thì phải dùng 1 ngày bao nhiêu viên ? mình 24 tuổi. và có cần bổ sung thêm các loại rau củ quả khác nữa không ?
    lọ này 100 viên thì có nên dùng khi nào hết 100 viên không ?

cho mình hỏi thêm về loại nước mắt nhân tạo là gì vậy ? mình hiện vẫn đang nhỏ thuốc theo bác sĩ kê đơn mổ cận thị thì có được nhỏ thêm loại này k .mình mới nghe thấy nó.mình ở hà nội thì nên mua nó ở đâu ?

MinhVo's Avatar

Chào bạn !

Loại vitamin này bạn có thể uống 1-2 viên / ngày (Lưu ý trên phụ nữ chuẩn bị có thai hoặc đang mang thai thì không nên uống vì chỉ cần 2 viên, là khoảng 1.000 UI vitamin A là có thể gây quái thai). Nếu bạn là nam/ hoặc nữ chưa lập gia đình thì không cần quan tâm vấn đề này.

Bạn chỉ nên bổ sung vitamin trong thời gian 1-2 tuần sau đó ngưng, nếu muốn uống tiếp thì nên đợi 1-2 tháng sau. Do mặc dù là thuốc bổ nhưng vitamin A cũng có những tác dụng phụ của nó. Bạn không nên cố gắng dùng hết 100 viên nha không tốt đâu.

Bên cạnh việc uống thuốc nếu bạn ăn thêm các loại rau củ thì càng tốt.

Nước mắt nhân tạo là một loại nước mắt tổng hợp có thành phần giống như nước mắt do cơ thể tự tiết ra. Bạn có thể nhỏ thêm loại này nhưng lưu ý: do bạn đang dùng thuốc nhỏ mắt của bác sĩ nên chỉ nhỏ nước mắt nhân tạo sau 15-30 phút, sau khi nhỏ thuốc kia.

Thường thì nước mắt nhân tạo giứp bổ sung nước mắt trong trường hợp bị khô mắt, dùng máy tính nhiều , hoặc sau mổ cật thị. Mình nghĩ bạn nên xem kỹ loại toa thuốc bác sĩ cho vì biết đâu trong đó đã có nước mắt nhân tạo rồi mà bạn không biết , bây giờ đi mua về nhỏ nữa là tốn tiền 2 lần đó.

Thân.

2 loại thuốc nhỏ của mình bây giờ là Hylene ( Ophhthalmic solution ) và Bi-Otra 5 ml có phải đã có nước mắt nhân tạo trong đó không ? mình không biết có hay không mà thấy mắt vẫn như lúc chưa mổ..khô khô mặc dù đã có kiêng máy tính tivi

Tieudi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

mình nghĩ bạn nên tiếp tục dùng thuốc nhỏ mắt để bảo vệ mắt, mà bạn ơi, bắn laze tốn nhiều tiền ko bạn, mình nghe nói bắn sẽ làm giảm tuổi thọ nên mình cũng chưa dám thử

MinhVo's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi Tieudi Xem bài viết
    mình nghĩ bạn nên tiếp tục dùng thuốc nhỏ mắt để bảo vệ mắt, mà bạn ơi, bắn laze tốn nhiều tiền ko bạn, mình nghe nói bắn sẽ làm giảm tuổi thọ nên mình cũng chưa dám thử
    Chào bạn .

Điều trị các tật khúc xạ của mắt bằng phẫu thuật bắn tia laze tương đối mắt, giá tiền dao động tử 15 -20 triệu tùy theo từng nơi.

Bắn tia laze không liên quan gì đến viện giảm tuổi thọ hết cho nên bạn đừng lo.

Thân.

minndrop eye drops có phải loại nước mắt nhân tạo k bạn ?mình vừa đc kê loại này

mình tra loại này có vẻ khả hơn nhưng chỉ được vài tiếng sau đó mắt vẫn khô..mắt phải nặng hơn thấy khó chịu và mỏi hơn mắt trái
    Lần sửa cuối bởi brutal_death, ngày 13-11-2010 lúc 06:02 PM.

MinhVo's Avatar

Chào bạn !

Mình tra cứu khôn gtha61y thành phần của thuốc ghi gì, nên không rõ có phải là nước mằt nhân tạo không , nhưng phần chỉ định của thuốc thì phù hợp cho việc bảo vệ mắt, chống khô mắt.

(Chỉ định: Các tình trạng nhức, mỏi, căng mắt. Sung huyết kết mạc, mờ mắt, ngứa mắt, viêm mí mắt (đau mí mắt). Phòng ngừa bệnh về mắt do khói bụi, môi trường bơi lội. Khó chịu khi sư dụng kính sát tròng, mờ mắt)

Mắt bạn sau khi mổ chưa phục hồi hòan toàn đâu bạn nên chịu khó nhỏ mắt thêm một thời gian nữa, số lần sủ dụng là 4-6 lần ngày.

Nếu bạn nên hạn chế đọc sách báo, xem phim ,nhay ngồi máy tính nhiều vì có thể gâuy mỏi máot.

NẾu tình trạng này gây nhiều khó chịu thì nên đi tái khám bác sị.

Thân.

cho mình hỏi là mình mổ từ tháng 7 ở viện mắt hn.vậy thì đến bây giờ mình còn có thể đến khám ở viện không ? bao gồm đo thị lực và xin bác sĩ thuốc...

nếu không thì thuốc có cần đến bệnh viện để lấy thuốc không vì sắp tết hơi xa thời tiết lạnh mình cũng ngại đi xa mà ở gần nhà cũng có hiệu thuốc quen hay ra đấy mua lắm..hơi xa hơn thì cũng có bv bạch mai.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn nên đi tái khám lại, BS sẽ đo thị lực ch bạn luôn, thuốc nhỏ mắt phải có toa của BS, không tự ý mua nha bạn, nguy hiểm lắm. Bạn có thể nhỏ mắt với nước muối sinh lí mà không cần toa.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối