Kết quả 1 đến 4 của 4
    sinhvien01 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Khô, ngứa và giật mắt do em bị cận?

Xin chào BS, em có điều này muốn nhờ BS tư vấn. Mắt của em bị cận và đang đeo kính. Nhưng khoảng 2 tháng nay, em có cảm giác khô mắt và rất ngứa. Mắt nháy giật liên tục. Nhiều lúc em phải nhắm mắt thật chặt thì mới hết cảm giác ngứa và khó chịu. BS có thể tư vấn giúp em về vấn đề này được không. Em xin cảm ơn.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi sinhvien01 Xem bài viết
    Xin chào BS, em có điều này muốn nhờ BS tư vấn. Mắt của em bị cận và đang đeo kính. Nhưng khoảng 2 tháng nay, em có cảm giác khô mắt và rất ngứa. Mắt nháy giật liên tục. Nhiều lúc em phải nhắm mắt thật chặt thì mới hết cảm giác ngứa và khó chịu. BS có thể tư vấn giúp em về vấn đề này được không. Em xin cảm ơn.
    Mỏi mắt và khô mắt, mắt giật là những dấu hiệu cho thấy mắt phải làm việc quá nhiều, có thể do giờ giấc sinh hoạt của em không phù hợp, thường xuyên làm việc với màn hình thiết bị điện tử hoặc mắt có tật khúc xạ phải điều tiết quá nhiều…

Vì thế, em cần chú ý chăm sóc đôi mắt cẩn thận hơn, nên có chế độ sinh hoạt, nghỉ ngơi điều độ, đo lại kính nếu bị cận/viễn/loạn thị, mang kính mát khi ra nắng và bổ sung thêm vitamin A trong thời gian ngắn để giúp mắt hồi phục, em nhé!

Cổng thông tin Tư vấn Sức khỏe - AloBacsi.vn
    bacsi.com

nguyenvietvan31 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Trích dẫn Gửi bởi sinhvien01 Xem bài viết
    Chào bạn, trường hợp của bạn có thể do đeo kính chưa thực sự chuẩn với bệnh của mình. Bạn nên thăm khám các bác sĩ nhãn khoa để biết rõ về tình trạng mắt của mình từ đó có loại kính phù hợp nhất cho mình nhé.

Tuy nhiên cũng có thể do mắt điều tiết nhiều, nếu bạn đã trải qua phẫu thuật mắt thì đây có thể là biến chứng của cuộc phẫu thuật đó...

Bạn nên tránh để mắt làm việc nhiều, tiếp xúc với ánh sáng cường độ mạnh hay tiếp xúc với môi trường nhiều khói bụi

thulan216 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mình cũng đang ở hoàn cảnh giống bạn. Nhưng theo mình nghĩ không có gì đáng lo đâu, bạn nên cân nhắc thời gian làm việc cũng như nghỉ ngơi để điều hòa thời gian biểu một cách hợp lý nhất. Với những người cận như chúng ta thì hoạt động làm việc lâu, mắt nhanh mỏi mắt, thậm chí còn chảy nước mắt hoài không à.

Trong thời gian làm việc, thi thoảng bạn nên để mắt được thư giãn, tập cho mắt nghỉ ngơi. Ngoài ra nên bổ sung những thực phẩm có lợi cho đôi mắt sáng. Tốt nhất là không nên chủ quan, lâu ngày mắt nảy sinh những triệu chứng khó lường, đặc biệt là đau mắt. Cẩn thận bạn nhé!