Kết quả 1 đến 5 của 5
    lovelove1912 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Hỏi về tật ở mắt.

Em năm nay 19 tuổi (sn 1991) mấy tuần trước có đi khám mắt ở BV Mắt TPHCM, bác sĩ nói mắt trái em bị chứng "giác mạc hình chóp" không mổ được. Mắt trái của em giờ rất yếu 1/10 (theo như trong đơn ghi), còn bị loạn thị nữa (cái này thi em không biết triệu chứng ntn chắc là nhìn xa thấy 1 người thành 2 người). Hiện tại mắt trái em rất kém, thị lực chủ yếu nhờ mắt phải (6 độ rồi). Em cũng không biết tại sao em bị như vậy nữa, nhà em không ai bị cận thị hay mắc các bệnh về mắt. Em bị cận từ năm lớp 5, đến năm lớp 12 thì mắt trái nhìn thấy hơi mờ so với mắt phải, nhưng mà em nghĩ là do nó lệch độ nên cũng không đi khám. Năm nay lên SG học nên mới đi khám thì bị như vậy. Em có hỏi thử về việc cắt kính sát tròng, thì bs ở đó nói là mắt trái em cận loạn quá nhiều nên ngoài đeo kính sát tròng thì phải đeo thêm kính ở ngoài nữa (dành riêng cho mắt trái) và nếu có đeo thì mắt trái cũng không thể phục hồi lại. Bác sĩ có nói thêm là nếu em cố gắng luyện tập mắt thì thị lực có thể phục hồi được chút ít. Và hiện tại thì em đang đeo kính ngoài 6 dộ cho cả 2 mắt.
    Cho em hỏi là:
    1/ Với tình hình như vậy thì em phải chịu mắt trái thị lực 1/10 suốt đời sao, liệu có cách nào giải quyết không? Trên thế giới có ai mắc bệnh như em không?
    2/ Vậy em có nên cắt kính sát tròng đeo không? Vì em nghĩ nếu đeo kính sát tròng mà thị lực cũng không cải thiện thì thôi đeo làm gì cho tốn công. Tiếp tục đeo kính như hiện tại thì có nguy hiểm gì không?
    3/ Có thể cho em biết phương pháp luyện tập mắt để cải thiện thị lực được không? Và nếu phục hồi thì thị lực sẽ tăng lên khoảng bao nhiều?
    4/ Liệu em có thể tiếp tục theo ngành Công nghệ thông tin không?

Thực sự em rất thích Công nghệ thông tin mà giờ bị như vậy em rất thất vọng. Nếu có thể cải thiện được thị lực và tiếp tục CNTT thì em mãn nguyện lắm rồi.
    Em xin cảm ơn rất nhiều.

Sao không ai reply hết vậy. Hic hic.

nguoimu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

bạn ơi kết bạn mình cái
    mình cũng bị y như bạn
    thị lực 2 mắt 0,5/10
    mình sắp mù rồi
    mình cũng khổ lắm

Thị lực 0.5/10 2 mắt mà vẫn nhìn thấy được hả? Bạn đeo kính ra sao?

DoHue Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Smile bệnh về mắt

măt tôi bị glocom đã mổ cho tôi xin hỏi có tra được nước muối sinh lý natri không