Kết quả 1 đến 2 của 2
    Nh0kChit Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Question Hiện tượng tròng đen hướng vào trong

Em của em năm nay được 16 tuổi mà khi còn bé hai tròng đen nó điều nằm giữa mắt nhưng nó bị cận và phải đeo mắt kiếng đeo khoảng 3 năm tức là nó học lớp 10 thì hai tròng đen của nó từ từ lại có hiện tượng hướng vào trong chứ không phải ở giữa mắt như trước nữa.Nhìn thì có vẽ nó bị lé nhưng thật ra lại không lé ạ.Em mong được bác sĩ tư vấn ạ.Liệu mắt của em em có thể trở lại như trước là nằm ở giữa mắt nữa hay không và có cần phải phẩu thuật hay chỉ đeo kiếng điều trị thôi.Em mong nhận được lời tư vấn từ quý bác sĩ ạ.

admin's Avatar
    admin Đang Ngoại tuyến Administrator

Chào bạn!
    Cận, loạn thị, đặc biệt là viễn thị rất dễ đưa đến lé. Bởi ví các tật ấy làm cho mắt có thị lực rất thấp rất dễ bị lệch trục, thành ra lé.
    Ngoài ra đeo kính sai độ làm mắt phải căng ra để điều tiết làm tròng đen cũng dần đi lệch vị trí.
    Tùy theo độ nặng nhẹ của mắt Lé có các cách chữa trị sau :
    1/ dùng kính đeo, dùng lăng kính
    2/ bịt mắt mạnh ( eye patching ) để mắt yếu có cơ hội điều chỉnh rõ hơn .
    3/ tập thể dục mắt
    4/ chích chất Botox
    5/ phẩu thuật điều chỉnh các cơ mắt

Trị liêu nên bắt đầu ngay sau khi chẩn đoán mắt lé đã được xác định để tránh tình trạng giãm thị lực của mắt không phục hồi được.Trị liệu tốt nhất là ở trẻ em.Tuy vậy, người lớn bị mắt lé vẩn có thể được điều trị tốt.
    Bạn của bạn nên đến tham khảo với bác sĩ Nhãn khoa chuyên về trị mắt lé để được chỉ dẩn chi tiết cách điều trị. (TH)
    Thân mến!