Kết quả 1 đến 3 của 3
    bexinhbu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Em có bị cận không

Tình hình là dạo này em ngồi máy tính hơi nhiều nên. cảm thấy mắt nhìn không đc rõ lắm. bình thường đi học ngồi cách bảng khoảng 5m vẫn nhìn đc khá tốt ( nghĩa là vẫn đọc đc j trên bảng ) nhưng mà ngồi cách xa cỡ 8-9m( cuối lớp) là em nhìn chữ chỉ thấy mờ mờ ai mà viết đẹp rõ thì vẫn đọc đc chút ít. ở ngoài đường thì biển số xe cách 15m em vẫn đọc đc. các bác cho em hỏi xem là em có bị cận ko. và có cách nào giữ cho mắt sáng và khỏe mạnh khi ngồi máy tính nhiều ko ạ.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Với các triệu chứng của bạn thì có thể có 2 khả năng xảy ra:

Một là, bạn có thể đã bị cận thị và cận tương đối nhẹ, nên khả năng nhìn còn khá tốt.

Hai là, do bạn sử dụng mắt quá nhiều: đọc sách, xem phim, ngồi máy tính trong nột thời gian dài không nghỉ... mắt bạn sẽ có bị "giả cận thị". Và sẽ bình thường lại sau vài ngày cho mắt nghĩ ngơi.

Tuy nhiên tốt nhất là bạn hãy đến bệnh viện mắt để đo mắt, Khi đó bác sĩ sẽ xác định chínháac cho bạn. Nhớ đừng đo ở các cửa hàng kính ngoài đường nha , kỹ thuật viên của họ không chuyên nên thường đo sai lắm, làm giọng cũng không đúng kỹ thuật nữa....nếu có cận thì đo kính ở BV luôn (nhưng hơi mắc nha) hay ra Mắt kính Sài Gòn đo cũng tốt lắm (chỗ này rẻ hơn).

Cách để cho mắt vẫn sáng khỏe khi ngồi máy tính là ngồi máy tính ít lại, nhớ nhìn màng hình máy tính 45 -60 phút thì phải cho mắt nghỉ 1-2 phút (bằng cách nhìn ra xa, nhìn những vật có màu xanh...), hoặc ấn các huyệt quanh mắt, massage quanh mắt, nhớ chớp mắt thừờng xuyên tránh khô mắt, ăn nhiều thực phẩm giàu vitamin A bổ mắt....

Thân.

simi.vn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bạn dùng Kính Tập Mắt đi, tớ đang dùng nè, rất rất là hay, đơn giản mà lại dễ dùng, nó bạn tại đây này http://kinhtapmat.com/