Kết quả 1 đến 8 của 8
    hoacodai Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Bệnh đau mắt đỏ có thuốc đặc trị không?

Tôi đọc trên Facebook có bài viết về bệnh đau mắt đỏ khuyên mọi người nên mua sẵn thuốc đặc trị bệnh đau mắt đỏ để trong nhà (thuốc corticoid, cidofovir…), nếu có người nhà bị đau mắt đỏ, nhỏ thuốc này sẽ diệt được virút gây bệnh, không cần đến bệnh viện. Thông tin này có đáng tin?

shogunbi86 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Up cho bác nào, chúc bác thành công!
    ---------------------------------------
    Tặng miển phí Phần Mềm tại www. PhanMemMamNon .tk

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi hoacodai Xem bài viết
    Tôi đọc trên Facebook có bài viết về bệnh đau mắt đỏ khuyên mọi người nên mua sẵn thuốc đặc trị bệnh đau mắt đỏ để trong nhà (thuốc corticoid, cidofovir…), nếu có người nhà bị đau mắt đỏ, nhỏ thuốc này sẽ diệt được virút gây bệnh, không cần đến bệnh viện. Thông tin này có đáng tin?
    Đau mắt đỏ là tình trạng viêm kết mạc – giác mạc do chủ yếu adenovirus gây ra. Đáng buồn là cho đến nay chúng ta vẫn chưa có thuốc đặc trị adenovirus, cho dù có một vài báo cáo nói về việc bệnh có đáp ứng tốt với cidofovir và trifluridine.

May thay, đa phần bệnh nhân thấy bệnh tự thuyên giảm và khỏi sau 7 – 10 ngày. Khi bệnh nhân đến với các bác sĩ chuyên khoa mắt thì công việc của chúng tôi chỉ là điều trị triệu chứng. Thường các bác sĩ sẽ kê đơn theo cùng một công thức: nước muối sinh lý, hay tốt hơn là nước mắt nhân tạo, có tác dụng xoa dịu những khó chịu trên mắt, kháng sinh loại nhỏ – để phòng bội nhiễm, đôi khi là corticoid tra nhỏ tại chỗ. Nước mắt nhân tạo loại có chứa các chế phẩm nhầy và bôi trơn thực sự hữu ích nếu bạn có khô mắt kèm theo, hay bề mặt giác mạc bị tổn thương. Điều trị phẫu thuật chỉ là thiểu số cho những trường hợp có di chứng. Việc sử dụng corticoid phải tuân thủ những quy tắc nghiêm ngặt bởi có nhiều rủi ro và phải được bác sĩ chuyên khoa mắt thăm khám, quyết định. Tuyệt đối không tự ý sử dụng các loại thuốc chứa corticoid trong điều trị. Nếu dùng không đúng, lạm dụng thuốc hoặc dùng thuốc kéo dài sẽ gây tai biến do thuốc (như dị ứng), làm trầm trọng thêm bệnh

khaihoang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

em bị đi học quân sự bị đau mắt đỏ do mấy bạn trước lây cho em, tới đây cũng đả 1 tuần rồi em có ra nhà thuốc mua họ có bán cho em mấy loại thuốc bổ mắt với ống nhỏ mắt naphacollyre . mới đầu em bị 1 mắt vào ngày thứ 5 sau đó bị 2 mắt vào ngày thứ sáu , em đã uống thuốc và nhỏ mắt . khi đang bị đau mắt đỏ em có tình trạng mõi mắt chỉ onl được 5p là phải out , ngồi học nhìn thầy cô giáo dạy khoảng 2h30-3h là cũng mõi mắt , giờ vẫn thế mặt dù khi em nhỏ mắt thì mắt trắng gần như bình thường k còn đỏ nửa nhưng vào sáng mai thì có đỏ lại . Hiện giờ 1 mắt không còn mõi nửa , còn con mắt kia vẫn mõi . Xin hỏi bác sĩ em bị như thế cần đi khám k , vì bạn em không ai bị như em cả , em trong suốt thời gian bị không bị xưng mắt .

à tiện thể cho em hỏi cách điểm mắt ln . em thường nằm điểm nhưng khi điểm xong thì cảm thấy đắng ở cổ họng khó chịu, em ngồi ngửa thì sợ thuốc chảy ra ngoài hết , em nằm nhỏ mắt lượng chảy ra rất ít thế có nhanh lành không bác sĩ , nếu không bị chảy ra thì liệu virus nó có thể bị tiêu diệt không , nếu nó chảy ra với thuốc nhỏ mắt thì mới hết chứ @@

Trích dẫn Gửi bởi khaihoang Xem bài viết
    à tiện thể cho em hỏi cách điểm mắt ln . em thường nằm điểm nhưng khi điểm xong thì cảm thấy đắng ở cổ họng khó chịu, em ngồi ngửa thì sợ thuốc chảy ra ngoài hết , em nằm nhỏ mắt lượng chảy ra rất ít thế có nhanh lành không bác sĩ , nếu không bị chảy ra thì liệu virus nó có thể bị tiêu diệt không , nếu nó chảy ra với thuốc nhỏ mắt thì mới hết chứ @@
    Nằm nhỏ mắt là đúng rồi bạn ạ. Thuốc nhỏ ở mắt theo di chuyển thì có thể xuống họng nhưng không sao vì thuốc cũng đã ngấm đủ rồi bạn ạ !

em vửa đi khám tại bệnh viện mắt , họ cho uống 3 loại thuốc và 1 thuốc nhỏ. ngày đầu em nhỏ xong vào sáng ngày mai mắt em thấy bình thường gần như lành , nhưng mỗi khi nhìn vào máy tính vẫn còn mõi , em vẫn tiếp tục nhỏ tiếp , nhưng sao khi tiếp tục nhỏ thì lại bị đỏ mắt trở lại , như thế là sao hả bác sĩ , bác sĩ chỉ định nhỏ 10 lần 1 ngày ( thuốc govarom) từ 1-2 giọt , em toàn nhỏ 2 giọt liệu có phải do sử dụng qá liều không , giờ em cũng cảm thấy mõi mắt khi ngồi tiếp súc với máy tính

Trích dẫn Gửi bởi khaihoang Xem bài viết
    em vửa đi khám tại bệnh viện mắt , họ cho uống 3 loại thuốc và 1 thuốc nhỏ. ngày đầu em nhỏ xong vào sáng ngày mai mắt em thấy bình thường gần như lành , nhưng mỗi khi nhìn vào máy tính vẫn còn mõi , em vẫn tiếp tục nhỏ tiếp , nhưng sao khi tiếp tục nhỏ thì lại bị đỏ mắt trở lại , như thế là sao hả bác sĩ , bác sĩ chỉ định nhỏ 10 lần 1 ngày ( thuốc govarom) từ 1-2 giọt , em toàn nhỏ 2 giọt liệu có phải do sử dụng qá liều không , giờ em cũng cảm thấy mõi mắt khi ngồi tiếp súc với máy tính
    Khi bị đau mắt thì thị lực cũng đang giảm. Bạn tiếp tục làm việc với máy tính thì mỏi mắt là dễ hiểu rồi. Nhỏ lần 2 giọt là đúng rồi bạn, không bị quá liều đâu !

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 14-11-2015, 04:55 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-07-2013, 11:18 AM
  3. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 12-12-2011, 04:22 PM