Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 45 của 51
Like Tree6Likes

Chủ đề: 8 thói quen bạn đang hủy hoại lá gan

Luongtri.09 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi 25minutes_love Xem bài viết
    Mặt mình thường xuyên bị nổi mụn, ngay trên lưng cũng có nhiều nữa, liệu có vấn đề gì về gan không mọi người?
    Có thể bạn bị nóng gan, nên uống nhìu nước và đi xét nghiệm thì mới biết được chính xác bạn có bị các bệnh về gan hay ko? Chứ tùy mỗi người mà các dấu hiệu cũng khác nhau, cho nên triệu chứng của bạn không chắc chắn cho rằng bạn bị gan nè.

Thái Anh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi ngoc.87 Xem bài viết
    Ăn nhiều thịt mỡ không chỉ ảnh hưởng đến gan (gây gan nhiễm mỡ) mà còn gây ra mỡ

trong máu (cholesterol, triglycerid) gây các bệnh tim mạch. Nên hạn chế mỡ trong khẩu

phần ăn.
    Cám ơn thông tin của bạn, nên hạn chế càng nhiều mỡ càng tốt trong khẩu phần ăn của gia đình thôi. Xin cho mình hỏi thêm, các thức ăn nào tốt cho gan ạ?

forever and one's Avatar
    forever and one Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bạn mình mới 24 tuổi, nhưng đi xét nghiệm cũng đã bị viêm gan C , đâu phải người già, người hay bia rượu mới bị đâu, ngay cả người lành mạnh, khỏe mạnh như bạn mình đấy thôi, lo lắng (

Beodatmaytroi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Ngoài bia rượu, thuốc lá thì còn có những nguyên nhân khác gây nên các bệnh lý về gan? Phải có cách phòng ngừa như thế nào và chế độ dinh dưỡng ra sao?

Gdragon113 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mình ở cùng nhà với 3 bạn nữ khác, nay bạn của mình đi khám về và bị viêm gan siêu vi B, bệnh này có bị lây ko ạ? bệnh viêm gan B lây lan như thế nào?

Lamtrandvvac Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi Gdragon113 Xem bài viết
    Mình ở cùng nhà với 3 bạn nữ khác, nay bạn của mình đi khám về và bị viêm gan siêu vi B, bệnh này có bị lây ko ạ? bệnh viêm gan B lây lan như thế nào?
    Mình nghe nói có lây qua đường ăn uống đó bạn, cái này mình cũng ko rõ lắm, phải chờ tư vấn của bác sĩ và mọi người thôi, có anh chị em nào hiểu rõ vấn đề này ko, mong nhận được phúc đáp từ các anh chị

Myheartwillgoon_NTTK Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi KeochualeDV Xem bài viết
    Cty mới cho đi khám tổng quát về, bác sĩ kết luận gan nhiễm mỡ, lo lắng quá, cả mấy ông anh trong công ty cũng bị gan nhiễm mỡ cả, bệnh văn phòng chăng????
    Phòng mình trên công ty 10 thằng, 7 thằng bị gan nhiễm mỡ rồi, đặc thù công việc tiếp khách hằng ngày, tránh sao nỗi

Myheartwillgoon_NTTK Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Viêm gan B có thể lây qua đường ăn uống đó bạn, mình cũng không có nhiều thông tin về vấn đề này lắm, bạn có thể nhờ mọi người tư vấn thêm

One Drection_hn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Em cực kì ghét ăn rau quả, uống nước ngày chưa tới 2 ly, lại khó ngủ thích ăn ngọt, ăn đồ chiên, đồ nướng ( Có lẽ nào em sẽ bị gan không mọi người?

Zendy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Bạn nên đi khám và xét nghiệm máu coi sao chứ không thể nào khẳng định cách chắc chắn như vậy được, nhưng bạn nên quan tâm đến sức khỏe mình hơn, hạn chế những thực phẩm ko tốt cho sức khỏe, và cố gắng bảo vệ chăm sóc thân thể, sức khỏe nhiểu hơn.

Thái Anh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Viêm gan A và E thường do ăn uống phải thực phẩm hoặc nước bị ô nhiễm. Viêm gan B, C và D xảy ra sau khi tiếp xúc với các dịch tiết của cơ thể bị nhiễm bệnh, như truyền máu hoặc các sản phẩm máu của người nhiễm bệnh, các thủ thuật y tế có dùng dụng cụ nhiễm virus.

Viêm gan B còn có thể lây truyền từ mẹ sang con và quan hệ tình dục. Virus viêm gan B và C gây bệnh gan mãn tính cho hàng trăm triệu người. Hai loại virus này là nguyên nhân phổ biến nhất gây xơ gan và ung thư gan nguyên phát. Bệnh viêm gan B mãn tính có thể điều trị bằng thuốc nhưng rất tốn kém và việc tiếp cận điều trị vẫn còn hạn chế ở nhiều nước đang phát triển

Cho nên mình nghĩ bạn cứ an tâm ngoại trừ các trường hợp trên :P

anhkietpham63 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặt mình thường xuyên bị nổi mụn, ngay trên lưng cũng có nhiều nữa, liệu có vấn đề gì về gan không mọi người?
    Hai nguyên nhân chính gây ra mụn là nội tiết tố và vi khuẩn ở nang lông. Ngoài ra, một số yế tố khác như: sự tích tụ độc tố trong cơ thể, thiếu chất dinh dưỡng, stress, thiếu ngủ… Vì vậy, khi bạn tăng cường chức năng gan, tăng khả năng giải độc giúp phòng ngừa cũng như hỗ trợ điều trị mụn.

anhkietpham63 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bệnh viêm gan B không lây qua đường tiêu hóa (tức ăn uống và nước bọt) mà lây qua đường máu. Tiếp xúc hằng ngày không làm lây nhiễm viêm gan B. Người bị lây nhiễm viêm gan virus B qua đường máu có thể xảy ra trong những trường hợp như truyền máu, các chế phẩm qua máu, phẫu thuật, tiêm chích ma tuý...

Ngoài ra trong một số trường hợp mà đôi khi ta không để ý cũng dễ dàng lây truyền viêm gan virus B như dùng chung đồ với người bệnh như dao cạo râu, bàn chải đánh răng, lây qua vết trầy sướt; xăm mắt, xăm môi, xăm người, xỏ lỗ tai với các vật dụng không được khử trùng đảm bảo,...

Lây truyền qua đường tình dục: Bệnh viêm gan B có thể lây qua hoạt động tình dục cùng giới hoặc khác giới.

zyxtuyenkhuyenzyx Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi single_mom 18 Xem bài viết
    Xin hỏi bệnh gan nhiễm mỡ có do di truyền ko? Hay chỉ do chế độ ăn uống thiếu khoa học? Và làm cách nào để phòng ngừa và điều trị bệnh này?
    - Giảm ăn các thực phẩm giàu cholesterol như các loại phủ tạng động vật, da động vật, lòng đỏ trứng.
    - Hạn chế chất béo, ưu tiên chọn dầu thực vật (trừ dầu dừa), hạn chế mỡ động vật (trừ mỡ cá). Nên ăn các món ăn luộc, hạn chế các món rán, chiên mỡ, chiên bơ.
    - Cân đối bữa ăn, nên tăng cường ăn cá tôm, cua, đậu.
    - Nên uống sữa, và chỉ nên sử dụng các loại sữa không đường ít béo và tốt nhất là nên ăn sữa chua.
    - Ăn uống điều độ, ăn đúng bữa, đúng giờ. Không nên ăn bữa tối quá muộn và nên ăn ít trước khi đi ngủ.
    - Hạn chế rượu bia
    - Tập luyện thể thao hợp lý kiểm soát cân nặng. Các chuyên gia khuyến cáo, bạn nên dành khoảng 30 phút để tập aerobic mỗi ngày, đi bộ hoặc đi xe đạp.
    - Khi dùng thuốc người bệnh cần hỏi bác sĩ về tác dụng gây độc gan của thuốc, và hạn chế tối đa sử dụng các thuốc gây độc cho gan.

zyxtuyenkhuyenzyx Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Có anh trên công ty mình nói, chỉ cần nhìn mắt quầng thâm, môi thâm là chắc chắn bị gan rồi, vậy có chính xác không mọi người??? Hiện tại em đang lo lắng có khám sức khỏe tổng quát rồi nhưng chưa có kết quả
    Gan là một trong những tạng quan trọng nhất của cơ thể. Nếu chức năng gan hoạt động không tốt. Cơ thể sẽ mắc rất nhiều bệnh. Sau đây là 1 số triệu chứng cho thấy gan đang có vấn đề:

1. Hơi thở "có mùi": Có thể chưa bao giờ bạn nghĩ rằng hơi thở "có mùi" lại có thể là một dấu hiệu của tổn thương gan. Nếu gan của bạn không hoạt động tốt thì miệng thường có mùi. Tình trạng này là do cơ thể sản sinh quá nhiều ammonia.

2. Quầng thâm quanh mắt và mỏi mắt: Chức năng gan bị tổn thương có thể liên quan với tổn thương da và mệt mỏi ở mắt. Da dưới mắt cũng phản ánh tình trạng sức khỏe của con người. Nếu bạn thấy rất khó để khỏi quầng thâm mắt và mỏi mắt thì hãy đi khám bác sĩ ngay. Đó có thể là một dấu hiệu của tổn thương gan.

3. Các vấn đề nghiêm trọng về tiêu hóa: Nếu gan chứa nhiều chất béo, bạn sẽ không thể tiêu hóa cả nước. Tuy nhiên, các vấn đề về tiêu hóa ở mức nhẹ song xảy ra trong khoảng thời gan đều đặt thì cũng có thể là chỉ báo cho thấy gan bị tổn thương.

4. Thay đổi về màu da: Những thay đổi ở màu da có thể xảy ra là do tổn thương gan. Những đốm trắng trên da có thể xuất hiện khi chức năng gan hoạt động không tốt.

5. Phân và nước tiểu màu ngăm đen: Những người có các vấn đề về mất nước thường có phân và nước tiểu màu nâu sậm. Ngoài triệu chứng của mất nước thì hiện tượng này cũng là chỉ báo về chức năng gan hoạt động không tốt.

6. Mắt và móng tay bị vàng: Khi màu trắng của mắt và của móng tay ngả sang màu vàng thì bạn nên đi khám bác sỹ ngay để được chữa trị kịp thời.

7. Trướng bụng: Gan sẽ to lên do nhiễm trùng hoặc tổn thương gan. Nếu bệnh tình không được điều trị, dạ dày của bạn cũng sẽ phình lên.

Để giúp gan khỏe mạnh, bạn nên tránh các thói quen ăn uống không lành mạnh, đặc biệt là những thức ăn chứa nhiều chất béo. Ngoài ra, bạn nên uống nhiều nước và ăn những thức ăn tốt cho sức khỏe như rau và trái cây.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Gương mặt thân quen: Truyền hình thực tế lạ mà quen
    Bởi miao trong diễn đàn Đọc báo giúp bạn
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-01-2013, 11:17 AM
  2. Quen qua mạng, tôi vớ phải kẻ đào mỏ
    Bởi linh_thu trong diễn đàn Tình Yêu & Giới Tính
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 04-10-2012, 12:01 AM
  3. “Lia thia quen chậu, vợ chồng quen hơi”
    Bởi songxanh trong diễn đàn Hôn Nhân Gia Đình